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SERA YA MOTISHA YA HALMASHAURI YA MJI NZEGA

[bookmark: _Toc498087817]UTANGULIZI.
[bookmark: _Toc498087818]1.1 Eneo la kijiografia.
Halmashauri ya mji wa Nzega ni Sehemu ya Wilaya ya Nzega Mkoa wa Tabora na ilianzishwa mwaka 2014. Halmashauri ya Mji wa Nzega ni mojawapo ya Halmashauri 8 za Mkoa wa Tabora, ambazo ni Halmashauri ya Wilaya ya Nzega, Manispaa ya Tabora, Urambo, Kaliua, Sikonge, Uyui, na Igunga.   
Wakazi wa Halmashauri ya Mji wa Nzega ni mchanganyiko wa makabila mbalimbali ambayo ni wasukuma, wanyamwezi, waha na wanyiramba. Kabila ambalo ni wenyeji wa Halmashauri hii ni Wasukuma.  Nzega ilipanda kufikia hadhi ya kuwa mamlaka ya Mji mdogo mwaka. Kasi ya kupanuka kwa Mji wa Nzega iliongezeka kidogo kidogo na ilipofika tarehe 12/9/2014 ikapanda hadhi na kuwa Halmashauri ya Mji. Kutokana na fursa mbalimbali   zilizopo kijiografia, kiuchumi na kimazingira, jitihada zinafanyika kupitia Halmashauri na Wadau mbalimbali kuendeleza Halmashauri ya Mji katika nyanja mbalimbali ili kufikia hadhi ya Manispaa siku za usoni.
[bookmark: _Toc498087819]
1.2 Eneo la ukubwa wa Ardhi.
Halmashauri ya Mji  iko umbali wa Kilometa 116 kutoka Makao makuu ya mkoa wa Tabora.  Ipo kati ya    Latitudo 345  - 500  Kusini na Longitudo 3230 - 3330 Mashariki. Halmashauri ya Mji inapakana na Wilaya ya Igunga upande wa mashariki. Upande wa Kaskazini na kusini inapakana na Halmashauri ya Wilaya ya Nzega. 

[bookmark: _Toc498087820]1.3	Idadi ya Watu
Halmashauri ya Mji wa Nzega imekuwa ikiongezeka kwa kasi  ndogo kutokana na ongezeko la watu. Kwa mujibu wa takwimu ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2002, idadi ya watu imeongezeka kutoka  66,827 mwaka 2002 hadi watu 87,860  mwaka 2012. Wastani wa ongezeko la watu kwa mwaka ni asilimia 2.5. Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012 Halmashauri ya Mji wa Nzega inawakazi wapatao 87,860  wakiwemo wanaume 42,555 na wanawake 45,305.

Sababu inayochangia kasi kubwa ya ongezeko la idadi ya watu ni pamoja na: Kuzaliana na kuhamia. Sababu zinazochangia kasi kubwa ya kuhamia ni pamoja na:-
1) Ongezeko la sehemu za biashara
2) Ongezeko la shughuli za kilimo na ufugaji
3) Uboreshaji wa miundo mbinu

Kupanuka kwa huduma za kijamii – mfano: shule, vituo vya afya, sehemu za starehe. Halmashauri ya Mji wa Nzega ina eneo la Kilometa za Mraba  690.579 sawa na asilimia 0. 9 ya Mkoa wa Tabora wenye eneo la Kilometa za mraba 76,151.

	NA
	KATA
	KILOMETA ZA MRABA

	1
	Nzega Mashariki
	15.854

	2
	Nzega Magharibi
	11.804

	3
	Nzega Ndogo
	117.548

	4
	Miguwa
	65.069

	5
	Mwanzoli
	76.611

	6
	Kitangili
	70.916

	7
	Mbogwe
	63.754

	8
	Ijanija
	76.804

	9
	Itilo
	166.014

	10
	Uchama
	26.205

	
	JUMLA
	 690.579


[bookmark: _Toc498087821]
1.4 Eneo la kiutwala
Halmashauri ya Mji wa Nzega ina Tarafa moja (1) ya nyasa yenye Kata 10, mitaa 21 vijiji 14 na vitongoji 174.  

Mgawanyiko wa orodha ya kata na Idadi ya 'mitaa'  za Halmashauri ya Mji Nzega.
	KATA
	IDADI YA VIJIJI
	IDADI YA MITAA
	IDADI YA VITONGOJI

	Nzega Mashariki
	0
	8
	0

	Nzega Magharibi
	0
	6
	0

	Nzega Ndogo
	2
	0
	22

	Miguwa
	2
	0
	22

	Mwanzoli
	3
	0
	20

	Kitangili
	3
	0
	17

	Mbogwe
	2
	0
	29

	Ijanija
	3
	0
	24

	Itilo
	3
	0
	14

	Uchama
	3
	0
	26

	JUMLA  10
	21
	14
	174


[bookmark: _Toc498087822]1.5	UWAKILISHI
Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Mji wa Nzega ambalo ni chombo cha juu cha kutolea maamuzi lina jumla ya Madiwani 15.  Kati yao Madiwani 10 ni wa kuchaguliwa kutoka kata  Kata 10 za Halmashauri na miongoni mwao  ni 10 wanaume  na watano (5) ni wanawake.  Aidha, Madiwani  kumi 10 ni wa kuchaguliwa kutoka Chama tawala cha CCM (9) na CHADEMA (1).  Madiwani 5 (watano) waliosalia ni mbunge, mmoja anawakilisha Jimbo la Nzega Mjini na 4 ni wa Viti maalum.

[bookmark: _Toc498087823]1.6 Menejimenti ya Halmashauri
Katika mfumo wa Utendaji, Halmashauri ya Mji ina Idara kumi na tatu na Vitengo sita vinavyowajibika moja kwa moja kwa Mkurugenzi.  Idara kumi na tatu za Halmashauri ni:-
1) Utawala na Utumishi
2) Fedha na Biashara
3) Afya 
4) Elimu Msingi
5) Elimu Sekondari
6) Mipangomiji na Ardhi
7) Maji
8) Maendeleo na Ustawi wa Jamii
9) Mifugo na Uvuvi
10) Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika
11) Mipango,Takwimu na Ufuatiliaji
12) Usafi na Mazingira
13) Ujenzi 

[bookmark: _Toc498087824]Vitengo sita ni:-
1) Sheria
2) Ukaguzi wa Ndani
3) Ugavi
4) Uchaguzi
5) Ufugaji Nyuki
6) Teknologia,Habari, Mawasiliano na Uhusiano

Halmashauri ya Mji wa Nzega kama chombo cha utawala, kinatawala kwa mtindo wa Kamati.  Kuna Kamati kuu tano ambazo ni 
i) Kamati ya Fedha na Uongozi
ii) Kamati ya Huduma za Uchumi, Elimu na Afya
iii) Kamati ya Mipangomiji na Mazingira
iv) Kamati ya kudhibiti Ukimwi
v) Kamati ya Maadili.

[bookmark: _Toc498087825]1.7 Baraza la wafanyakazi:
Halmashauri ina jumla ya wafanyakazi 834 wa kudumu. Walimu wanaofanyakazi za kufundisha (msingi na Shule ya Sekondari ) kufikia asilimia 76.09 (%)  ya wafanyakazi wote wa Halmashauri ya Mji. 
[bookmark: _Toc498087826]
Jedwali Na. 6: Idadi ya wafanyakazi kwa Idara.
	Idara za kisekta
	
	
	

	
	Wanawake
	Wanaume
	Jumla

	Utawala na Rasilimali watu
	29
	25
	54

	Fedha na Biashara
	03
	07
	10

	Mipango Miji
	02
	04
	05

	Maendeleo ya jamii
	03
	03
	06

	Kilimo 
	08
	13
	21

	Afya
	34
	15
	49

	Elimu ya Msingi
	319
	200
	519

	Elimu ya Sekondari
	66
	80
	146

	Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji
	01
	04
	05

	Maji
	01
	06
	07

	Mifugo
	02
	08
	10

	Jumla
	468
	365
	834



[bookmark: _Toc498087827]DIRA NA DHAMIRA

[bookmark: _Toc498087828]1.8.1 Utangulizi
Maandalizi ya mpango huu umechukuliwa katika hatua moja muhimu ya kuzingatia upya uliopitia Mpango Mkakati. Kwa kufanya hivyo, wataalamu na wadau muhimu wameweza kuanzisha mapungufu. Aidha, uchambuzi wa hali, utafiti na sera, kupanga miongozo kumekuwa kwa kasi kwa ajili ya kuelekeza nguvu juu ya sababu ya kuwepo Halmashauri ya Mji Nzega.
 
[bookmark: _Toc498087829]1.8.2 Dira yetu
Kauli ya Baraza ni tamko la hali linalolenga  kufikia malengo  na kusababisha hatua madhubuti  kuchukuliwa ili kufikia malengo yanayopimika. Kauli hii si mpya kwani ilipitishwa mwaka 2008 na matarajio yake ni kuonekana  ifikapo mwaka 2025.   Mambo muhimu ya kuchukuliwa/ kupewa uzito ni, juu ya hali ya jamii kuwa na maisha bora na endelevu - maendeleo ya kiuchumi. Hivyo Halmashauri ya Mji Nzega inataka kuona kuwa:'' Jamii (wananchi) wake wanakuwa katika kiwango cha juu cha maisha bora na endelevu- kwa kupatiwa huduma bora za jamii na  kiuchumi ifikapo mwaka 2025 ".

Lengo la dira hii ni kuamsha, kuratibu na kuelekeza juhudi za Halmashauri katika nyanja mbalimbali kuelekea kuboresha utoaji bora wa huduma kwa jamii (wananchi).

[bookmark: _Toc498087830]1.8.3 Dhamira yetu
Taarifa ya kazi inaonyesha lengo la kuwepo kwa taasisi. Kwa maneno mengine, Taarifa ya kazi ya Halmashauri ya Mji Nzega ni kushughulikia masuala mawili makubwa:
· Uendeshaji wa baraza  na 
· Kutoa huduma bora na endelevu kwa wananchi wake
Kuna mambo makubwa manne, ambayo yamekuwa yakichukuliwa kama kipaumbele. Haya ni:-

[bookmark: _Toc498087831]1.9 Ushirikishwaji wa Wadau: 
Ili kufikia malengo yanayopimika Halmashauri ya mji Nzega inashirikiana wadau mbalimbali ili kuwezesha Halmashauri kufikia malengo yanayopimika.Kwa kufanya hivyo, mafanikio katika shughuli zote za maendeleo ni yatafikiwa.
[bookmark: _Toc498087832]
1.10 Ubora wa utoaji wa huduma bora unaostahili na endelevu: 
Sera hii inaonyesha nia kuu ya Halmashauri katika kutoa Huduma Bora na endelevu kwa jamii na jinsi ya kutumia motisha mbalimbali katika kuendeleza na kuamsha ari ya utendaji kazi kwa watumishi wake.
[bookmark: _Toc498087833]
1.11 Utawala Bora: 
Kazi ya msingi ya baraza ni utoaji wa huduma kwa watu wake, jamii ni wadau muhimu. Kuhakikisha inajenga mazingira mazuri kwa ajili ya maendeleo. Hivyo ujumbe wa Halmashauri ya Mji Nzega unaweza kufikiwa iwapo kanuni za utumishi na utawala bora zinazingatiwa.
Pamoja na  kuhakikisha jamii inanufaika kwa huduma mbalimbali, Jamii ni moja ya wadau muhimu katika ushirikishwaji wa maandalizi ya mahitaji na mipango yenye kuleta tija kwa maendeleo ya Halmashauri na Taifa kwa Ujumla.Ili Halmashauri ya Mji Nzega iweze kufikia dira yake, kazi yake ni kama ifuatavyo:-

"Baraza kwa kushirikiana na wadau wake inajitahidi kutoa huduma za kijamii na za kiuchumi kwa wadau mbalimbali kwa wakati, kujenga uaminifu na kusimamia rasilimali zake na kuhakikisha utendaji kazi wenye  ufanisi  na kuleta tija kwa manufaa ya wa baraza na Jamii."

[bookmark: _Toc498087834]1.12 MAELEZO YA UTANGULIZI
Pamoja na  Baraza kutokua na Sera ya Motisha hivyo kupelekea kushindwa kutatua mahitaji yote muhimu ya  wafanyakazi kwa wakati.Baadhi ya wataalamu wengine kukataa ushawishi wa fedha  kama motisha, na hivyo kupata motisha ya utendaji kazi kwa kuridhika na mazingira ya kazi yenyewe, ukuaji wa binafsi, thamani ya kujitegemea, ushirikiano pamoja na mawasiliano  mazuri yalipo kwenye ofisi husika. 

Hata hivyo, sera ya Motisha ni muhimu kwa Halmashauri ya Mji Nzega kama katika kuboresha utendaji kazi  na utoaji wa huduma. Sera ya motisha ina nia ya ya kujaza mapengo, na kushughulikia changamoto zinazojitokeza katika utendaji kazi wa kila siku na utoaji wa huduma bora na endelevu kwa umma.
Uundaji wa sera hii umezingatia yafuatayo:-
i. Usimamizi wa Utumishi wa Umma na Sera ya Ajira iliyorekebishwa mwaka 2008.
ii. Sheria ya Utumishi wa Umma ya Majadiliano na Makubaliano, 2003.
iii. Sera ya Serikali za Mitaa (1998).
iv. Sheria ya Utumishi wa Umma, 2002.
v. Dira ya Maendeleo 2025.
vi. Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA) ya 2004.
vii. Malengo ya Milenia (MDGs).
viii. Mkakati wa Maendeleo Vijijini ya mwaka 2001 ya Utumishi wa Umma. Programu ya Maboresho ya Awamu ya Pili.
ix. Tume yaRais ya taarifa ya Malipo (2006).
x. Sera ya motisha na Malipo ya Utumishi wa Umma, 2010.

[bookmark: _Toc498087835]2.TAARIFA YA TATIZO
Katika uboreshaji wa mazingira mazuri ya kazi pamoja na upatikanaji wa vitendea kazi kama vile kalamu, kompyuta, Printers na shajala imechangia sana kuboresha utendaji kazi kwa watumishi wa Halmashauri ya Mji Nzega. Lakini, kwa nini basi ni utendaji wa atumishi wa Halmashauri bado hauridhishi? Pia kulingana na nyongeza ya mshahara mara kwa mara, ambapo ongezeko kutoka mwaka 2006, 2007, 2008,2010, 2011, 2012 ongezeko lake kwa kiwango cha mwaka ni kutoka 170,000 / = kwa mwezi (kima cha chini cha mshahara ya msingi). 

Mshahara huu ni mdogo sana ikilinganishwa na hali halisi ya kimaisha. Ni vigumu sana kwa hali ya upatikanaji wa  Jumla ya kukidhi mahitaji yote muhimu. Lakini serikali inasisitiza kuwa inalifanyia kazi suala mshahara wa mfanyakazi wake na hata Julai, 2013 wameongeza pia. Wafanyakazi wanastahili motisha kwa namna tofauti kulingana na mazingira yao, wakati na mahitaji ya mtu binafsi. Kwa hiyo kama kuna haja ya kuwa juu kiutendaji kwa watumishi na Halmashauri kwa ujumla, ni lazima kuchanganya kwa aina tofauti za motisha ilivypendekezwa.

Kwa ujumla, serikali inajaribu kuboresha huduma za umma kwa kuongeza viwango vya mishahara kila mwaka, ingawa hili si kosa pia serikali huzingatia sababu ya msingi ya kiuchumi. Serikali imekuwa ikifanya marekebisho kadhaa wa kadhaa na Mageuzi katika utumishi wa umma kutoka miaka ya 1980 mpaka 2013. Hii ni pamoja na kurahisisha, utendaji kulinganisha na malipo, Ubora wa wafanyakazi wa mfumo wa mwaka, na Malipo ya Utumishi wa Umma na Sera ya motisha, 2010, lakini bado kuna utendaji usioridhisha kwa watumishi wetu. Basi kwa nini tatizo bado lipo licha ya hatua hizi zote kchukuliwa? Ni motisha zinazotolewa ili kuwahamasisha wafanyakazi kama si kile kitu gani zaidi wanahitaji ili waweze kufanya kazi kwa bidii?
Kuzingatia utendaji kazi wenye kuleta tija kwa umma, Baraza la Halmashauri inahaja ya kutekeleza sera ya motisha na kuhakikisha usimamizi endelevu. Bila, motisha kwa watumishi  Baraza halitaweza kupata mengi kutoka kwa wafanyakazi wake. 

[bookmark: _Toc498087836]3.MAANA YA SERA YA MOTISHA NA VIVUTIO
[bookmark: _Toc498087837]3.1 VIVUTIO
Kwa mujibu wa Maslow (1970), motisha ni sababu yoyote (kifedha na zisizo za kifedha) ambayo hutoa kuendesha kwa mwendo fulani ya hatua au makosa kama sababu ya kupendelea moja ya uchaguzi wa njia mbadala.
Forsyth (2006), amefafanua Vishawishi ni kila kitu kutoka mafao ya kila mwaka ya malipo ya tume au mwenendo wa ushindani na bei katika mfumo wa biashara au zawadi. Motisha-ni ziada malipo au malipo mengine kwa kuongeza mishahara ya msingi yaliyotolewa na mwajiri. Ni kulipwa / aliyopewa kuwahamasisha mfanyakazi wa kutoa huduma kwa ufanisi (Utumishi wa Umma Pay na Sera ya motisha, 2010).

[bookmark: _Toc498087838]3.2 –SERA YA MOTISHA
Ni sera au kitendo chochote rasmi kinachofanywa na mamlaka ya ajira/mwajiri kumwezesha mfanyakazi kuongeza ufanisi zaidi katika utendaji wake wa kazi wa kila siku. 

[bookmark: _Toc498087839]MALENGO YA SERA  
· Kuongeza utendaji kazi wa wafanyakazi katika halmashauri. Tangu wafanyakazi kupata motisha ya utendaji kazi utakuwa wa kiwango cha juu hivyo mafanikio ya ujumbe wa baraza, malengo na maono yatafanikiwa.
· Kujenga uhusiano imara kati ya wafanyakazi katika baraza la madiwani, kati ya wafanyakazi na mwajiri. Kupitia taasis kupata umoja na uhusiano, itaongeza umoja na mshikamano.
· Kuongeza hali ya maisha ya wafanyakazi wa halmashauri. Kwa njia ya mikopo mbalimbali  inayotolewa na halmashauri kwa wafanyakazi wake, mapato ya wafanyakazi kupata kuboreshwa.
· Kurahisisha kazi. Kupitia utoaji wa vitendea kazi kama vile kompyuta,shajala  na vingine
· Kuhakikisha stahiki zote za watumishi zinalipwa kwa wakati kama vile madai ya uhamisho, likizo, matibabu na n.k kwa kupitia mapato ya ndani.

[bookmark: _Toc498087840]4.VITABU MARUDIO.
Utafiti ulifanywa na Elton Mayo 1924-1933 katika utafiti wake inajulikana kama masomo Hawthorne. mantiki nyuma utafiti huu ilikuwa kupata ukweli kama wafanyakazi wanachuchukuliwa kama  pembejeo katika uzalishaji wa bidhaa na huduma au la. utafiti umebaini ukweli kwamba wafanyakazi si motisha tu kwa fedha na kwamba, tabia ya wafanyakazi inahusishwa na mitazamo yao. Utafiti unaonyesha kwamba  mashirika mengi ya umma yanaweza kuonekana kuwa na mipango mizuri, malengo ya sauti na malengo ya pamoja yaliyotolewa. Utafiti mwingine ulifanyika kwa Abrahamu Maslow katika miaka ya 1950. Maslow maendeleo Utawala wa nadharia ya mahitaji kwa lengo la kuelewa Motisha Binadamu. Utafiti wake umebaini ukweli kwamba wafanyakazi ni motisha kwa mahitaji. 

Utawala wa mahitaji ya Maslow husaidia kueleza jinsi mahitaji haya kuwahamasisha sisi sote. Msingi zaidi mahitaji ni inborn, baada ya tolewa juu ya makumi ya maelfu ya miaka. Utawala wa Maslow wa mahitaji inasema kwamba ni lazima kukidhi kila hitaji kwa upande wake, kwa kuanzia na ya kwanza ambayo inahusika na mahitaji ya wazi zaidi kwa ajili ya kuishi yenyewe.

Tu wakati mahitaji ya utaratibu wa chini ya kiumbe vizuri kimwili na kihisia ni kuridhika sisi ni wasiwasi na mahitaji ya juu ya utaratibu wa ushawishi na maendeleo binafsi. Kinyume chake, kama mambo ambayo kukidhi mahitaji yetu ya chini ili ni yalibeba, sisi tena wasiwasi kuhusu matengenezo ya mahitaji yetu ya juu.

Maslow mawazo jirani Utawala wa mahitaji ya juu ya wajibu wa waajiri na kutoa nafasi ya mazingira ya kazi ambayo inahamasisha na inawezesha wafanyakazi kutimiza mahitaji  yao ya kipekee ya uwezo (self actualization) ni leo muhimu zaidi kuliko milele.

Utafiti wake  uligundua juu ya mahitaji  matano ya msingi yaani kama;
Kibaolojia na kimwili mahitaji - hewa, chakula, kinywaji, makazi nk
Usalama mahitaji - ulinzi , usalama, maagizo, sheria, mipaka, utulivu nk
Belongingness na upendo mahitaji - kazi ya kikundi, familia, mapenzi, mahusiano nk.

Heshima mahitaji - kujiamini, mafanikio, ustadi, uhuru, hadhi, kuhodhi, ufahari, usimamizi wajibu.
Mahitaji Binafsi- kutambua uwezo binafsi, ubinafsi kutimizwa, kutafuta ukuaji wa binafsi na uzoefu wa kilele. Sera ya malipo ya Utumishi wa Umma  na Sera ya motisha, (2010), utafiti juu ya matatizo ya wafanyakazi katika Serikali za Mitaa uliofanywa mwaka 2005 umebaini kuwa, kila Halmashauri kiwango tofauti, kuajiri uso na matatizo ya uhifadhi wa wafanyakazi wa kiufundi, kitaaluma na mwandamizi. Serikali za Mitaa angalau 23 walikuwa kutambuliwa kama kuwa na matatizo ya wafanyakazi kuendelea na muhimu. 

Matokeo ya utafiti wa matatizo ya wafanyakazi katika maeneo mengi nchini Tanzania (2008) zilionyesha kuwa sababu kubwa ya ushawishi wafanyakazi kivutio na kuhifadhi katika maeneo hayo ni kuhusiana na fedha, huduma na utawala. Hizi ni pamoja na: ukosefu wa motisha maalum, ukosefu wa fursa za kipato ziada, ukosefu wa makazi  ubora; ukosefu wa upatikanaji wa kutosha wa huduma za afya na elimu, ukosefu wa upatikanaji wa kutosha wa huduma za simu na mtandao(internet), ukosefu wa upatikanaji wa kutosha wa maji na umeme na mwingiliano wa kisiasa na utendaji.

5. VITISHO/VIKWAZO:
Hii inahusu hali ya nje kwamba ni hatari kwa kufanikisha malengo ya  ya baraza; hizi ni baadhi ya vitisho vilivyopo, ukiritimba katika  kufanya maamuzi, kukomesha baadhi ya vyanzo vya mapato, tatizo la VVU / UKIMWI, na kukua kwa haraka  kwa ongezeko la idadi ya watu.

[bookmark: _Toc498087841]6. AINA VIVUTIO
Kwa lengo la kuboresha utendaji kazi wenye tija kwa watumishi na kutoa huduma bora kwa jamii(wananchi) jitihada zifuatazo zifanyike na halmashauri ili kuwahamasisha wafanyakazi wake na Madiwani kwa ajili ya maendeleo ya halmashauri na Taifa kwa ujumla. Jitihada hizo ni kama ifuatavyo.
[bookmark: _Toc498087842]
7. POSHO WITO.
Halmashauri  inatakiwa kutoa Shilingi laki nne (400,000/=)kwa Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji kama posho wito kwa mwezi.

[bookmark: _Toc498087843]7.1 KUWEPO YA MSAADA WA MAZISHI NA MATATIZO YA KIJAMII
 Pindi itakapotokea kukabiliwa na matatizo hayo ya kifamilia madiwani na watumishi watapewa kipaumbele cha kusaidiwa. Halmashauri itakuwa inatoa msaada wowote muhimu kwa waheshimiwa madiwani na wafanyakazi wake. Msaada huo itakuwa ni pamoja na gharama za matibabu(rufaa), gharama za mazishi na jumla ya shilingi laki Mbili (200,000/=) itatolewa kwa mfanyakazi yoyote au Diwani (akiwa madarakani) ambaye alipoteza mmoja wa watoto wake na mwenzi wake (mume au mke) kama Rambirambi, jeneza, sanda, mapambo na gharama zote za mazishi. 
[bookmark: _Toc498087844]
7.2 KUIMARISHA YA MAZINGIRA NA VITENDEA KAZI.
Halmashauri inatakiwa  kuthibitisha uwepo wa  vitendea kazi kwa wafanyakazi wake ili kurahisisha utendaji kazi na  vitendea kazi hivyo ni pamoja na kompyuta, shajala pamoja  na uwepo wa mtandao(internet) kwa idara zote zinazotumia mifumo.

[bookmark: _Toc498087845]7.3 KUWEPO YA UDHAMINI WA MWAJIRI. 
Halmashauri inahusika na gharama za ada na nauli ya usafiri kwa wafanyakazi  ambao wanatakiwa kuhudhuria mafunzo ya muda mfupi juu ya taaluma zao na yale yanayongeza ufanisi katika utendaji wakazi wa kila siku, lakini watumishi hao ni wale ambao wamewekwa ambao pia wapo  wa mafunzo kwa mwaka husika. Aidha Halmashauri inasaidia wafanyakazi kupata udhamini kutoka nje ya nchi kwa kupitia Ofisi ya ya Rais Menejimenti ya Utumishi  wa Umma na Utawala Bora na Mashirika yasiyo ya Kiserikali kwa ushawishi wao kupata nafasi zilizopo. Halmashauri haitowajibika kulipa gharama zozote za mafunzo  kwa wafanyakazi wale waliochukua kozi nyingine tofauti na mahitaji ya mwajiri.

[bookmark: _Toc498087846] 7.4 KUWEPO KWA POSHO YA MAZIWA KWA WASIMAMIZI KUMBUKUMBU NA KATIBU MUHTASI. 
Kila  msimamizi kumbukumbu na katibu mahsusi katika Halmashauri inatakiwa kupatiwa  shilingi elfu kumi (10,000/ =) kwa mwezi kama posho ya maziwa, hii nikutokana na watumishi hawa kufanya kazi za majalada na matumizi ya kompyuta kwa muda mrefu  na hivyo kuwa katika hatari kubwa ya kuwa na kikohozi na matatizo ya macho.
[bookmark: _Toc498087847]
7.5 TUNZO SHULE YA KWANZA KATIKA MITIHANI
Halmashauri inahusika na utoaji wa motisha chanya kwa shule zote zilizofanya vizuri na hasi kwa shule zilizofanya vibaya katika mitihani ya moko na mitihani ya Taifa.Katika Halmashauri Mji Nzega  motisha Chaya inatolewa kwa shule zilizofalisha vizuri ambayo ni pamoja na kupatiwa cheti cha pongezi cha ufaulishaji na fedha taslim laki tatu (300,000) kwa kila shule iliyofanya vizuri. Motisha hasi zinatolewa kwa shule zilizofanya vibaya ambayo ni pamoja na kupatiwa kinyago,  barua ya onyo pamoja na Bendera nyeusi.
[bookmark: _Toc498087848]7.6 TUZO YA WAFANYAKAZI BORA. 
Halmashauri inahusika na kukabidhi tuzo  kwa wafanyakazi ambao wamefanya vizuri kwa  mwaka husika, kupitishwa na Kamati ya FAP. Tuzo inaweza kuwa; (1) pongezi kwa maandishi (barua). (3) Fedha taslimu kiasi  cha tsh 250,000 kilichopendekezwa na Kamati ya Vivutio/Motisha), (4)  Ziara ya kifani/taaluma, (5) nyingine yoyote ilipendekeza.

[bookmark: _Toc498087849]7.7 BONUS.
Mfanyakazi yeyote atapata ziada baada ya kukamilika kwa mkataba wake wa ajira na baada ya kufikia miaka 55 au 60. Mfanyakazi yeyote ambaye atakusanya fedha kama vile zaidi ya 90% ya jumla ya fedha kukusanywa watalipwa kiasi chochote ambacho kitakuwa kimeonekana na kamati husika kila kipindi cha robo ya mwaka.
[bookmark: _Toc498087850]
7.8 Makusanyo ya Mtaa.
Kila Mtaa ambao unachangia kukusanya fedha zaidi zaidi ya asilimia 90 (% ) zitatolewa asilimia 20(%) ya jumla ya kukusanywa na kukabidhiwa Mtaa husika.

[bookmark: _Toc498087851]7.9 SHEREHE NA KUFURAHI KWA PAMOJA.
Kila mwaka mpya (Desemba 31) Madiwani na Wafanyakazi kutakuawa na kusherehekea kwa utendaji mzuri na kujadili mikakati mbalimbali mpya za kuchukuliwa ili kuboresha utoaji wa huduma kwa mwaka ujao.

[bookmark: _Toc498087852]7.10 Wafanyakazi huduma ya muda mrefu 
Hii ni fedha ya ziada itakayotolewa kwa Wafanyakazi ambao anatumikia Halmashauri kwa zaidi ya miaka 20, kiasi kitajulikana na kamati ya motisha. Hii itawezesha wafanyakazi kukaa katika Halmashauri  kwa muda mrefu bila ya kuomba uhamisho au kusitisha mkataba kutokana na uhakika  wa kupata  kiinua mgongo pindi  utumishi wao utakapo. 

[bookmark: _Toc498087853]8. MASHARTI YA VIVUTIO VINAVYOKIDHI NA VYANZO VYA MFUKO
Tuzo ya motisha mbalimbali/motisha zilizotajwa hapo itategemea upatikanaji wa fedha za kulipa. Kwa hiyo kutokana na hii Baraza kufungua akaunti maalum kwa ajili ya kutekeleza mpango huu au sera.

[bookmark: _Toc498087854]9. KANUNI ZA MOTISHA.
a. Masuala yote yanayohusu motisha kwa wafanyakazi lazima yajadiliwe na CMT na kuelekezwa kwa Kamati ya Fedha kwa ajili ya kupitishwa.
Motisha si haki ya kudai kwa wafanyakazi lakini kitu ambacho ni nafasi kwa wafanyakazi kama shukrani kwa kuwa ametimiza lengo  husika.
b. Lazima uwepo wa Bajet katika utekelezaji wa Motisha kwa Watumishi.
c. Mtumishi atapatiwa nafasi ya motisha kwa muda mrefu kama yeye atakuwa kakidhi masharti yote katika sera hii.
d. Katika Tuzo za wafanyakazi bora, ripoti ya upimaji wa utendaji kazi wa wazi wa watumishi (OPRAS) kwa mwaka uliomalizika lazima kuwasilishwa kwenye CMT kama moja ya vigezo vya kutoa tuzo kwa watumishi waliopendekezwa.
e. nyingine yoyote walikubaliana kimsingi kuwa itahusika.

[bookmark: _Toc498087855]10. BARAZA LA KAMATI YA MOTISHA.
Kamati ya Motisha ya Halmashauri inahusisha wajumbe wafuatao
1. Afisa Mipango, Takwimu na ufuatiliaji - Mwenyekiti
2. Afisa Utawala na Rasilimali watu (THRO) - Katibu
3. Mweka Hazina  (TT) - Mjumbe
4. Mhandisi wa Ujenzi (TE) - Mjumbe
5. Afisa Elimu  Mji (M& S) - Mjumbe
6. Katibu wa Afya wa Mji (HS) – Mjumbe

[bookmark: _Toc498087856]11. WAJIBU NA MAJUKUMU YA KAMATI MOTISHA.
Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya sera ya motisha kwa halmashauri au athari ya juu ya utoaji wa huduma na kuandaa taarifa ya maendeleo katika kila miezi mitatu.
a. Rekodi ya kutunza data zote na taarifa juu ya motisha katika heshima kwa wafanyakazi wote. 
b. Kuwa waaminifu, Waadilifu na kufanya kazi kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu.
c. Kufanya kazi kwa weledi,kwa uwaaminifu,bidii na Ufanisi . 
d. Kushauri CMT juu ya masuala mbalimbali yanayohusu motisha.
e. Kupendekeza ya wafanyakazi wanaostahili kupatiwa  motisha. 
f. Kupitisha na kuridhia motisha/tuzo uliopendekezwa na wakuu wa idara ambayo ipo ndani ya uwezo wa Halmashauri (OWN SOURCE).
g. Kutekeleza majukumu yoyote ilivyoagizwa na Halmashauri. 

[bookmark: _Toc498087857]12. HITIMISHO.
Katika kuboresha utendaji kazi wa watumishi wa Halmashauri ya Mji Nzega kwa kushirikiana na watumishi na wadau mbalimbali imebuni mbinu mbalimbali za kuongeza ufanisi katika utendaji kazi mahala pa kazi na utoaji wa huduma bora kwa jamii.

Imeandaliwa na:-

Mwenyekiti  wa kamati                                                   Katibu wa Kamati
.....................................						................................

 Mwenye Kiti wa Halmashauri                               Mkurugenzi wa Halmashauri
..................................                                           ............................................
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