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TANGAZO  LA  SERIKALI  NA.  319 la tarehe 25/08/2017 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA YA 290) 

_______ 
 

SHERIA NDOGO 

_______ 
 

 (Zimetungwa chini ya Kifungu cha 6(1) na 16(1) 

 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MABANGO NA MATANGAZO) ZA  

HALMASHAURI YA MJI NZEGA ZA MWAKA 2017 

Jina na Tarehe 
ya kuanza 
kutumika 

1.   Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za 
(Ushuru wa Mabango na Matangazo) za Halmashauri ya Mji 

Nzega za Mwaka 2017 na zitaanza kutumika mara baada ya 

kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 
 

Eneo la 
Matumizi 

2.  Sheria Ndogo hizi na zitatumika katika eneo lote la 

mamlaka ya Halmashauri ya Mji Nzega. 
 

Tafsiri 3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelekezwa 

vinginevyo:- 

  “Ada ya matangazo” maana yake ni tozo kwa 

mwombaji wa kibali kwa ajili ya kuruhusiwa 
kuweka bango au kutoa tangazo; 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa 

Halmashauri ya Mji Nzega aliyeteuliwa kusimamia 
utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;  

 “Bango la tangazo” maana yake ni kitu 

kilichotengenezwa au kujengwa kwa kutumia kifaa 
chochote kwa ajili ya kutolea au kuweka tangazo 

ambacho ukubwa wake utapimwa kwa futi za 

mraba;  

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji 
Nzega; 

“Kibali” maana yake ni idhini ya maandishi 

itakayotolewa na  Halmashauri ili kuruhusu 
kujenga au kuweka bango au kutoa matangazo 

ambayo itadumu kwa kadri ya muda 

utakavyoelekezwa na Halmashauri; 
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“Maeneo maalum” maana yake ni maeneo yote 
yaliyotengwa kwa ajili ya Ofisi za Serikali, Taasisi 

au Mashirika ya umma, Mahakama, Hospitali na 

Vituo vya afya, Kambi za Jeshi na Polisi au 

maeneo mengine yanayohitaji utulivu wakati wote 
au maeneo mengine ambayo Halmashauri itaona 

inafaa kwa nyakati tofauti; 

“Matangazo” maana yake ni taarifa zitakazotolewa 
kwa njia ya vipaza sauti, maandishi, picha au 

michoro itakayochorwa au kuandikwa au 

kubandikwa katika vibao, ukuta wa nyumba, 
vitambaa, kwenye gari au chombo chochote kwa 

madhumuni ya kunadi biashara, huduma au 

bidhaa” 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Mji Nzega au Afisa yeyote wa 

umma atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 

Mkurugenzi;  
“Wakala” maana yake ni Taasisi, Kampuni au Asasi 

yoyote iliyoteuliwa kisheria na Halmashauri 

kukusanya mapato kwa niaba ya Halmashauri. 
Ushuru wa 
Matangazo  

4.  Halmashauri itatoza Ushuru wa matangazo 
yatakayotangazwa katika eneo la mamlaka ya Halmashauri 

kwa mujibu wa viwango vilivyotajwa kwenye Jedwali la 

kwanza la Sheria Ndogo hizi.  
 

Kibali cha 
matangazo 

5.  (1) Mtu yeyote, Kampuni au Taasisi kabla ya kuweka au 

kutangaza tangazo lolote atawajibika kuomba idhini kutoka 
kwa Halmashauri ambapo atajaza fomu maalum na atalipia 

ada ya maombi hayo.  

 

  

 

(2) Halmashauri inaweza kukubali au kukataa maombi ya 
kuweka au kutangaza tangazo baada ya kujiridhisha kuwa 

tangazo hilo lina maudhui ambayo ni kinyume cha maadili 

au linavunja matakwa ya Sheria yoyote ya Nchi. 
 

  (3) Endapo Halmashauri itakataa maombi ya kuweka au 

kutangaza tangazo kutokana sababu zilizotajwa kwenye 
kifungu kidogo cha (2) hapo juu, itamtaarifu kwa maandishi 

Mwombaji ikimweleza sababu za kukataa maombi hayo na 

kumpa nafasi ya kurekebisha Tangazo lake. 
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  (4) Kabla ya kutoa idhini ya kutangaza, Halmashauri 
itajiridhisha:- 

(a) aina ya tangazo; 

(b) vipimo vya ukubwa, urefu na upana wa tangazo;  

(c) mbinu zitakazotumika kutangaza; na 
(d) Uwepo wa leseni ya biashara na/au usajiri wa 

biashara. 

 
  (5) Taarifa zilizowasilishwa kutokana na kifungu kidogo cha 

(4) hapo juu zitatumika katika kukokotoa viwango vya ada 

na ushuru ambao Mwombaji atatakiwa kuilipa Halmashauri. 
 

Muda wa 
kibali  

6.  (1) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria ndogo hizi 

kitatumika kwa mujibu wa muda utakaotajwa katika kibali 

husika, na endapo kibali kitapitwa na wakati kutokana na 
muda wake kuisha basi Mwombaji atalazimika kuomba 

kibali kingine;  

 
  (2) Vibali vyote vitatolewa na kusainiwa na Mkurugenzi au 

Afisa yeyote atakayeteuliwa na Halmashauri. 

 
Maeneo ya 
kutangaza 

7.  Halmashauri itatenga maeneo maalum kwa ajili ya kuweka 
mabango na kutangaza tangazo na kuainisha maeneo hayo 

katika kibali cha Mwombaji. 

 
Udhibiti 
katika maeneo 
maalum 

8.  Halmashauri itadhibiti kwa kuzuia uwekaji mabango au 

kufanya matangazo katika maeneo ya maalum ili kuepusha 

bughudha au kero kwa Watumiaji wa maeneo hayo.  

Kuondoa 
Bango au 
Tangazo 

9.  (1)  Halmashauri inaweza kumtaka Mmiliki wa bango au 

tangazo kuondoa tangazo au bango husika endapo:-  

(a) muda wa kibali cha kutangaza umeisha; 
(b) Mmiliki amekiuka masharti yaliyotajwa katika 

kifungu kidogo cha 5(2); 

(c) Mmiliki ameshindwa kulipia ada na ushuru wa 

bango au tangazo husika; 
(d) bango au tangazo limechakaa na kuharibu 

mandhari ya Halmashauri; au 

(e) kwa sababu nyingine yoyote itakayoelezwa na 
Halmashauri.  
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  (2)  Endapo Mmiliki atashindwa kutekeleza matakwa ya 
kifungu kidogo cha (1) hapo juu, Halmashauri kwa taarifa 

au bila taarifa italiondoa bango au tangazo husika na 

inaweza kumdai Mmiliki wa bango au tangazo gharama 

iliyoingia katika kuondoa bango au tangazo hilo. 
 

  (3)  Ni wajibu wa Mmiliki wa tangazo au bango lolote 

litakaloondolewa kutokana na ilani iliyotolewa na 
Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, 

kuhakikisha jengo au eneo ambalo tangazo lake liliwekwa 

linabakia katika hali nzuri na salama . 
 

Msamaha  10.  Halmashauri inaweza kutoa msamaha wa kulipa ushuru wa 

matangazo kwa Taasisi na Idara za Serikali, Taasisi za 

kidini, mabango yanayohusu alama za usalama barabarani, 
au mabango au matangazo mengine ambayo Halmashauri 

itaelekeza kwamba yasitozwe Ushuru. 

 
Marufuku 11.  (1)  Itakuwa ni marufuku:- 

(a) kuweka au kutangaza tangazo bila idhini ya 

Halmashauri; 

(b)  kuweka mabango katika maeneo yasiyoruhusiwa; 
(c)  kuweka mabango ya aina yoyote itakayoficha au 

kuzuia au kusababisha alama za barabarani 

kutoonekana; au 
(d) kuweka tangazo kwenye makutano ya barabara, 

kona, au mzunguko wa barabara ambalo litazuia 

muonekano wa Barabara.   
 

Ilani  12.  Ilani au Taarifa yoyote itakayotolewa na Halmashauri 

itaonekana imemfikia Mhusika endapo itapokelewa na 

Mhusika mwenyewe, Mtu yeyote anayeishi kwenye nyumba 
ya Mhusika wa tangazo au Msaidizi wake, Mtu yeyote aliye 

ajiriwa katika ofisi ya Mhusika, au imetumwa kwa njia ya 

posta, barua pepe, nukushi katika anwani ya mmiliki iliyopo 
katika kumbukumbu za Halmashauri. 

 
Ukaguzi 13.  Halmashauri inaweza kufanya ukaguzi wa mara kwa mara 

ili kujiridhisha na utekelezwaji wa Sheria Ndogo hizi. 
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Makosa na 
Adhabu 

14.  Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria 
Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na 

isiyozidi shilingi milioni moja (1,000,000/=) au kifungo 

kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi 
ishirini na nne au vyote kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

 
Kufifilisha 
kosa 

15.  Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa 
kumtoza faini ya kiasi kisichopungua laki mbili (200,000/=) 

na kisichozidi shilingi laki tano (Tsh.500,000/=) Mtu yeyote 

aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria hizi na kukiri kwa 
maandishi kwa kujaza fomu iliyoambatishwa katika Jedwali 

la Sheria Ndogo hizi. 

 

_______ 
 

JEDWALI LA KWANZA 

_______ 

 

ADA YA MABANGO NA MATANGAZO  

(limetungwa chini ya kifungu cha 4) 

 

S/N Maelezo ya bango  Gharama ya uwekaji bango kwa sentimeta za 

mraba 

1. Gharama ya maombi ya kuweka 

bango (kibali) 

Tsh 5000 kwa mwaka 

2. Bango lisilo na mwanga na 

linalosoma upande mmoja  

Tsh 2 kwa kila sentimita ya mraba kwa mwaka 

3 Bango lenye mwanga (na 

linalosoma upande mmoja)  

Tsh 3 kwa kila sentimita ya mraba kwa mwaka 

4. Bango lenye mwanga (na 

linalosoma pande zote mbili)  

Tsh 5 kwa kila sentimita ya mraba kwa mwaka 

5. Bango la ukutani (wall paint) Tsh 2 kwa kila sentimita ya mraba kwa mwaka 
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_________ 
 

JEDWALI LA PILI 

_________ 

 

FOMU YA MAOMBI YA KIBALI 

(Chini ya kifungu cha 5(1) 

SEHEMU YA KWANZA (Taarifa za Mwombaji) 

1. Jina la Mwombaji/ Kampuni: 

……………..………………………… 

2. Anwani ya Mwombaji; 

……………………….……………

… 

3. Aina ya tangazo ya:……………….…… 

.. 

4. Eneo analokusudia kuweka 

Bango/Tangazo 

………………………………………… 

5. Muda wa Bango/Tangazo 

:………………………………………… 

6. Ukubwa wa Tangazo: 

…………………………………… 

7. Ada ya kibali Sh. …………………........... 8. Stakabadhi ya malipo: ………… 

9. Namba ya leseni ya Biashara 

………………………………………… 

10. Muonekano wa tangazo 

Lenye mng’aro/ lisilo na mng’aa 

(weka alama ya tiki kwa 

inayohusika) 

11. Sahihi:…………………………………… 

12.  Tarehe: ……………………………… 

 

  

 

SEHEMU YA PILI (Kwa Matumizi ya Ofisi) 

1. Maombi 

Na.……………..…….……… 

2. Ada ya kibali Sh:. …………............ 

3. Namba ya Stakabadhi ya malipo: 

……………………………… 

4. Tarehe:………………………………….. 

 

 

 

Maoni ya Afisa Mwidhiniwa: - *Nakubali/Sikubali (weka alama ya tiki kwa inayohusika) 

Sababu:……………………………………………………………………………………

…………… 

Jina: ………………………………… 

Saini: …………………………………                  Tarehe: ……………………………… 
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________ 
 

JEDWALI LA TATU 

________ 

 

KIBALI CHA BANGO/TANGAZO 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 6(2) 

 

SEHEMU YA KWANZA: (Taarifa ya Mwenye Kibali) 

 

1. Jina kamili la Mwombaji: …………… 

 

2. Anuani ya Mwombaji: …………… 

 

3. Nambari ya kiwanja na Kitalu: ……… 

 

4. Kata ya ………………………… 

 

5. Barabara/Mtaa: ……………………… 

 

6. Aina ya Bango/Tangazo: …………. 

7. Ukubwa wa Bango/Tangazo;…………  

 
SEHEMU YA PILI: (Masharti ya kibali)- 

1. …………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………… 

2. …………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………… 

3. …………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………… 

4. …………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………… 

 

Pamoja na masharti yaliyotajwa hapo juu, Halmshauri imeridhia Kibali hiki kitumike 

kuanzia Tarehe …………. Mwezi ………… Mwaka 20…. na ukomo wake wa kutumika 

ni Tarehe ………………… Mwezi ……. mwaka 20…..  

Kibali hiki kimetolewa leo, Tarehe ……… Mwezi ………. Mwaka 20……… na:- 

Jina kamili:  ………………………………………………….……………… 

Cheo: …………………………….………….Saini: …………..……………. 

 

 

\ 
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JEDWALI LA NNE 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA          

(Chini ya kifungu cha 15)        

                          

 

Nembo ya Halmashauri ya Mji  wa Nzega limebandikwa kwenye Sheria Ndogo 

hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Baraza la Madiwani 

uliofanyika tarehe 25 mwezi 10 Mwaka 2016. 

                                                        PHILEMON M. MAGESA, 

Mkurugenzi wa Mji,  
Halmashauri ya  Mji wa Nzega 

 

WILLIAM W. JOMANGA, 
Mwenyekiti  wa Halmashauri,  

Halmashauri ya  Mji wa Nzega 

 

                                 NAKUBALI 
 

Dodoma,             MHE. GEORGE  B. SIMBACHAWENE (MB.),            

13 Julai, 2017         Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
 

Mimi …………………………… wa S.L.P. …………, …………………………………. 

Nimekiri kwa hiari yangu mwenyewe kuwa nimetenda kosa la ………………………… 

katika Eneo la Halmashauri ya Mji Nzega, kosa ambalo ni kinyume na  na kifungu cha 

……………… cha Sheria ya Ndogo za (Ushuru wa Mabango na Matangazo) za 

Halmashauri ya Mji Nzega za Mwaka 2017. 

 

Kwa hiyo, Kwa hiari yangu mwenyewe pasipo kushawishiwa na mtu yeyote nakubali 

kulipa faini iliyoainishwa kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi atatekeleza 

madaraka aliyopewa chini ya Kifungu cha 15 cha Sheria Ndogo hizi. 

 

Saini:………………………………………………... 

 

Mbele yangu:- 

Jina:……………………………………………. 

Saini:…………………………………………… 

Wadhifa:  ……………………………………… 
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