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TANGAZO  LA  SERIKALI  NA.  316 la tarehe 18/08/2017 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

SURA 290 

________ 
 

SHERIA NDOGO 
________ 

 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 6(1) na 16 (1) 

________ 
 

 
SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MAEGESHO) ZA HALMASHAURI YA MJI NZEGA ZA 

MWAKA, 2017 

 
Jina na mwanzo 
wa kuanza 
kutumika 

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za 

(Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Mji Nzega, 

2017 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye 
Gazeti la Serikali. 

 
Matumizi 2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka 

ya Halmashauri ya Mji Nzega. 

 
Tafsiri 3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa 

vinginevyo:- 

    “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote 

wa Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia 
utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

“Chombo cha usafiri” maana yake ni chombo cha 
moto ikijumuisha gari na pikipiki zenye 

magurudumu matatu; 

“Halmashauri” maana yake Halmashauri ya Mji 

Nzega; 

“Maegesho” maana yake ni sehemu iliyoainishwa 

na Halmashauri kwa ajili ya kuegesha chombo cha 

usafiri isipokuwa stendi; 

“Maegesho maalum” maana yake ni eneo 

lililotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kuegesha 

chombo cha usafiri kwa utaratibu uliowekwa 
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kwenye kifungu cha 8 cha Sheria Ndogo hizi;  

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Mji Nzega pamoja na Afisa yeyote 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 
Mkurugenzi; 

 “Yadi” maana yake ni eneo lililotengwa kwa ajili 

ya kuhifadhi vyombo vya usafiri; 

“Ushuru wa Maegesho” maana yake ni ushuru 

unaotozwa na Halmashauri kwa mtu yeyote anaye 
egesha chombo cha usafiri katika eneo 

lililoainishwa na Halmashauri.   

Ushuru wa 

maegesho  
4.  (1) Halmashauri itatenga maeneo ya maegesho kwa 

vyombo vya usafiri vitakavyoegeshwa katika 

maeneo yalioainishwa kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi.  

  (2) Halmashauri itatoza Ushuru wa maegesho kwa 

mujibu wa viwango vilivyoainishwa katika Jedwali 
la kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

Sehemu za 
maegesho 

5. (1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi maeneo yote 
yaliyoainishwa katika Halmashauri yatakuwa ni 

sehemu za maegesho ya vyombo vya usafiri. 

  (2) Itakuwa ni wajibu kwa mtu yeyote kuegesha 

chombo cha usafiri katika eneo lililoainishwa na 

Halmashauri. 

Namna ya kutoza 
ushuru wa 
maegesho 

6. (1) Ushuru wa maegesho utatozwa kuanzia saa 12:00 

asubuhi hadi saa 12:00 jioni kila siku.  

  (2) Ushuru wa maegesho utalipwa kwa kila siku au 

mwezi kadri Halmashauri itakavyoona inafaa. 

  (3) Ushuru wa maegesho utalipwa na mtu yeyote mara 

tu anapoegesha chombo cha usafiri. 

  (4) Endapo mtu yeyote amelipa ushuru wa maegesho 

kwa siku au kwa mwezi ataruhusiwa kuegesha 

chombo cha usafiri alicholipia katika eneo lolote 

lililoainishwa kwa ajili ya maegesho ndani ya 
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Halmashauri kwa muda aliolipia. 

  (5) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (3) 

cha kifungu cha  6 cha Sheria Ndogo hizi, chombo 

cha usafiri kinachomilikiwa na Serikali, wana-
diplomasia, Majeshi, na magari ya kubeba 

wagonjwa hakitatozwa ushuru wa maegesho.  

Mamlaka ya 
Afisa 
Mwidhiniwa 

7. (1) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na mamlaka ya 
kukamata na kuondoa chombo cha usafiri kilicho-

egeshwa kwenye eneo ambalo halikua-inishwa 

katika Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Chombo cha usafiri kilichokamatwa kwa mujibu 

wa kifungu kidogo cha (1) cha kifungu cha 7 
kitaondolewa na kuifadhiwa katika yadi ya 

Halmashauri au iliyoainishwa na Halmashauri. 

  (3) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuuza 
chombo cha usafiri endapo mmiliki wa chombo 

hicho atashindwa kulipa  gharama za kuondoa 

chombo cha usafiri ndani ya kipindi cha siku 14 
tangu tarehe ya kukamatwa.  

Maegesho 
maalum  

8. (1)   Halmashauri inaweza kutenga eneo maalum la 
maegesho ya  chombo cha usafiri na kiwango cha 

ushuru wa maegesho kitakuwa kama ilivyoa-

inishwa kwenye jedwali la pili la Sheria Ndogo 

hizi.   

  (2)   Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) 

cha kifungu cha 6 cha Sheria Ndogo hizi muda wa 
kuegesha chombo cha usafiri katika maegesho 

maalum utapangwa kadri Halmashauri itakavyoona 

inafaa. 

Makosa 9. Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote endapo:- 

  (1) atashindwa  kulipa ushuru wa maegesho.  

  (2) atamshawishi mtu yeyote au kundi la watu kutolipa 

Ushuru wa maegesho. 

  (3) ataegesha chombo cha usafiri katika eneo ambalo 
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halijaainishwa na Halmashauri. 

  (4) ataosha au kufanya matengenezo ya chombo cha 

usafiri katika eneo la maegesho. 

 
Kufifilisha kosa 10. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa 

kumtoza faini ya kiasi kisichopungua laki mbili 

(200,000/=) na kisichozidi shilingi laki tano (Tsh.500, 

000/=) Mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria 
hizi na kukiri kwa maandishi kwa kujaza fomu 

iliyoambatishwa katika Jedwali la tatu la Sheria Ndogo 

hizi.  
 

Adhabu 11. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya 

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana 

na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili 

(200,000/=) na isiyozidi shilingi milioni moja 

(1,000,000/=) au kifungo kisichopungua miezi kumi na 

mbili(12) na kisichozidi miezi ishirini na nne(24) au vyote 

kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

 

 

______ 
 

JEDWALI LA KWANZA 

______ 
 

Limetungwa Chini ya kifungu cha 4(2) 
 

USHURU WA MAEGESHO 

 

Aina ya Gari Ushuru  kwa siku  

Gari ya Mizigo zaidi ya Tani 5 3,000/= 

Gari la Mizigo chini ya Tani 5 2,000/= 

Gari Ndogo 2,000/= 

Pick up/Station Wagon 2,000/= 

Bajaji  1,000/= 

Pikipiki  500/= 

 

  



Sheria Ndogo za (Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Mji Nzega 

Tangazo la Serikali Na. 316 (linaendelea…) 

5 

 

______ 
 

JEDWALI LA PILI 

______ 
 

Limetungwa chini ya kifungu cha 8(1) 

MAENEO YA MAEGESHO MAALUM 

Na.  Aina ya chombo cha usafiri  Kwa siku  Kulaza gari  

1.  Gari Ndogo  1,000/= 2,000/= 

2. Gari ya Mizigo zaidi ya Tani 5 4,000/= 5,000/= 

4. Malori ya mchanga  1,000/= 2,000/= 

5 Pick up  1,000/= 2,000/= 

6 Bajaji  500/= 1,000/= 

 

______ 
 

JEDWALI LA TATU 

______ 

 KUFIFILISHA KOSA 

Limetungwa chini ya kifungu cha 10 

 

Mimi ……………………. Nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele ya 

……………………… ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Nzega Kwamba 

mnamo tarehe ……………. ya mwezi ……. Mwaka ……. …. Nilitenda kosa la kukiuka 

masharti ya kifungu cha ………. cha Sheria Ndogo za(Ushuru wa Maegesho) za 

Halmashauri ya Mji wa Nzega za mwaka 2017. 

 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri niko tayari kulipa kiasi cha 

Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini. 
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Nathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu kadri 

ya ufahamu wangu. 

Leo …………………  tarehe ya mwezi ……………….. mwaka ………………. 

Jina …………………………………………………   Saini……………… 

 

Mbele ya: 

Jina …………………………….   cheo ………………………………. 

Saini ……………………… 

 

Nembo ya Halmashauri ya Mji  wa Nzega limebandikwa kwenye Sheria Ndogo 

hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Baraza la Madiwani 

uliofanyika tarehe 25 mwezi 10 Mwaka 2016. 

                                                        PHILEMON M. MAGESA, 

Mkurugenzi wa Mji,  

Halmashauri ya  Mji wa Nzega 
 

WILLIAM W. JOMANGA, 

Mwenyekiti  wa Halmashauri,  
Halmashauri ya  Mji wa Nzega 

 

                                 NAKUBALI 

 
Dodoma,        MHE. GEORGE  B. SIMBACHAWENE (MB.),            

13 Julai, 2017    Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
 

 

 

 


