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TANGAZO  LA  SERIKALI  NA.  318  la tarehe 25/08/2017 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA YA 290) 

_______ 
 

SHERIA NDOGO 
_______ 

 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 6(1)(u) na 16 (1). 

_______ 
 

 
SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA MJI NZEGA, 2017 

 
 

Jina na 

mwanzo wa 

kutumika 

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo  za 

(Ushuru wa  Huduma) za Halmashauri ya Mji Nzega, za 

Mwaka 2017 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa 

kwenye Gazeti la Serikali. 

Matumizi  2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka 

ya Halmashauri ya Mji Nzega. 

Tafsiri  3.  Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoelezwa 

vinginevyo-  

 “Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyoye wa 

umma atakayeteuliwa na  Halmashauri 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji 

Nzega; 

 “Hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo au 

manunuzi ikiwa ni pamoja na kodi na ada, 
katika mwaka wa mapato; 

“Hesabu za mwisho” ina maana ya hesabu za mwisho 

zinazowasilishwa na Taasisi yoyote ya 
kibiashara baada ya kipindi cha hesabu kwa 

mujibu wa aya ya 9 ya Sheria Ndogo hizi  

pamoja na nyaraka au maelezo yatakayotakiwa 
kutolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 
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“Jumuisho” ina maana ya taarifa, nyaraka au hesabu 

au maelezo yoyote yahusuyo kiasi na thamani 

ya kifedha ya bidhaa au huduma zilizozalishwa, 

zilizosambazwa, zilizotolewa na, au kuuzwa 

kibiashara na ikiwa ni pamoja na jumuisho la 

awali au la mwisho; 

“Kipindi cha hesabu” ina maana ya muda ambao 

mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu 

za biashara zake; 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi  wa   

Halmashauri ya Mji Nzega au Afisa yeyote wa 

umma atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 

Mkurugenzi; 

“Mkusanya Ushuru” maana yake ni mtumishi wa 

Halmashauri au Wakala aliyeteuliwa kukusanya 

ushuru kwa niaba ya Halmashauri kwa mujibu 

wataratibu zilizowekwa na Sheria Ndogo hizi;  

“Mwaka wa Mapato” maana yake ni kipindi cha 

miezi kumi na mbili ya kalenda ya mwaka; 

“Taasisi ya kibiashara” ina maana ya taasisi 

iliyosajiliwa kwa mujibu wa sheria ya 

Makampuni au Sheria ya Majina ya kibiashara 

inayojihusisha na shughuli za kiuchumi za 

uzalishaji wa bidhaa au mazao ya kilimo, 

usambazaji wa bidhaa au utoaji wa huduma na, 

au biashara ikiwemo uagizaji wa bidhaa kutoka 

nje ya Nchi; 

“Wakala” maana yake Kampuni, au Taasisi yoyote 

iliyoteuliwa na Halmashauri kukusanya au 

kufanya tathimini ya ushuru kwa niaba ya 

Halmashauri; 
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“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye Dhamana ya 

Serikali za Mitaa. 

Ushuru wa 

Huduma 
4.  Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa Huduma 

kwa kampuni, taasisi ya biashara au tawi la kampuni au 

Mfanyabiashara mkubwa mwenye kampuni ya biashara 

kwa kiwango kisichozidi asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) 

kutokana na uzalishaji wa bidhaa, kazi na huduma 

zinazofanyika ndani ya eneo la Halmashauri baada ya 

kutoa kodi ya ongezeko la thamani (VAT) na kodi ya 

mlaji. 

Wajibu wa 

kulipa Ushuru 
5.  Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara, kampuni, 

taasisi ya biashara au tawi la kampuni kulipa Ushuru wa 

Huduma utokanao na utoaji wa huduma, kazi, mauzo ya 

bidhaa katika eneo la Halmashauri; 

Mda wa 

kulipa ushuru 
6.  Malipo yote ya kodi ya huduma yanatakiwa kulipwa kwa 

hiari kila  tarehe thelathini ya kila Mwezi husika. 

 
Taratibu za 

kulipa Ushuru 

wa Huduma 

7.  (1) Kila Mfanyabiashara anayetakiwa kulipa Ushuru 

wa huduma , atawasilisha kwa Halmashauri taarifa za 

hesabu za mauzo kwa kila mwezi husika na atalipa Ushuru 

wa Huduma kwa mujibu wa viwango vitakavyotokana na 

ukokotoaji wa hesabu hizo. 

  (2) Endapo Mlipa Ushuru yeyote atashindwa 

kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo kwa wakati, 

Mkurugenzi kwa maandishi anaweza kumtaka Mlipa 

ushuru huyo kuwasilisha taarifa hizo ndani ya siku 

thelathini zinazohusu kipindi maalum cha hesabu 

zikionyesha kiasi na thamani ya fedha za mauzo ya bidhaa 

zilizoingizwa, kusambazwa au kuuzwa, na kazi, au 

huduma zilizotolewa. 

  (3) Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anaweza 

kumtaka kwa maandishi mtu yeyote mwenye taarifa  

kuhusu taasisi yoyote ya mfanyabiashara yoyote 
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anayepaswa kulipa ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi, kuwasilisha kwake taarifa na ambazo zitatumiwa 

kama taarifa sahihi. 

Uwezo wa 

kufanya 

ukaguzi 

8.  Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia kwenye eneo lolote la 

Mlipa Ushuru kwa ajili ya kutafuta taarifa au kuchunguza 

hesabu, vitabu au taarifa zozote kama ataona inafaa na 

kufanya uchunguzi kwa jukumu la kulipa ushuru. 

Makosa  9.  Itakuwa ni kosa kwa Mtu yeyote endapo- 

 

(a) Atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi na za 

kweli; 

(b) Atashindwa kuwasilisha nyaraka, maelezo au 

taarifa inayotakiwa kuwasilishwa kwa 

mkurugenzi au Afisa mwidhiniwa katika muda 

uliowekwa; 

(c) Atashindwa kutunza kumbukumbu yoyote au 

nyaraka kwa ajili ya ukokotoaji wa mahesabu 

ya kodi ya huduma; 

(d) Atafanya hesabu za uongo kwa kupunguza au 

kutoa hesabu zisizosahihi; 

(e) Atatoa taarifa isiyosahihi kuhusu jambo lolote 

linaloweza kuathiri jukumu lake au jukumu la 

mtu mwingine linalohusu kulipa kodi ya 

huduma; 

(f) Ataandaa au kutengeneza au kusababisha 

kuandaliwa au kutengenezwa kwa vitabu vya 

uongo vya hesabu au kumbukumbu; 

(g) Atamzuia au atajaribu kumzuia Mkurugenzi, 

Afisa Mwidhinishwa au wakala kutekeleza 

majukumu yake aliyopewa kwa mujibu wa 

sheria ndogo hizi; 

(h) Ataharibu kwa makusudi taarifa au mfumo wa 

taarifa;  

(i) Ataharibu makusudi vitendea kazi vya 

kukusanyia Kodi; 
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(j) Atashidwa kwa namna yoyote kutekeleza 

Sheria Ndogo hizi; 

 

Kufifilisha 

kosa 
10.  Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa 

kumtoza faini ya kiasi kisichopungua laki mbili 

(200,000/=) na kisichozidi shilingi laki tano (Tsh.500, 

000/=) Mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria 

hizi na kukiri kwa maandishi kwa kujaza fomu 

iliyoambatishwa katika Jedwali la Sheria Ndogo hizi. 

Adhabu 11.  Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) 

na isiyozidi shilingi milioni moja (1,000,000/=) au kifungo 

kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi 

ishirini na nne au vyote kwa pamoja yaani faini na 

kifungo. 

 

______ 
 

JEDWALI 
______ 

 
HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 

(Chini ya kifungu cha 10) 

Mimi …………………… nakiri mbele ya ………….ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashuri ya Mji 

Nzega kwamba mnamo tarehe …… ya Mwezi ……. Mwaka …… nilitenda kosa la kukiuka 

 masharti ya kifungu cha …… cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri 

ya Mji Nzega za Mwaka 2017.  

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurgenzi wa Halmashauri ya Mji Nzega, Niko tayari kulipa kiasi cha 

Kodi ninayodaiwa pamoja na faini iliyoelekezwa kwenye Kifungu 11 cha Sheria Ndogo hizi. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 

HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 
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Leo tarehe……………... ya  Mwezi……….………  Mwaka …………………………..….  

Jina………………………………..   Saini……………………………………. 

 

Mbele ya : 

 

Jina: …………………………………………… 

Cheo: …………………………………………. 

Saini: ………………………………………….. 

 

Nembo ya Halmashauri ya Mji  wa Nzega limebandikwa kwenye Sheria Ndogo 

hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Baraza la Madiwani 

uliofanyika tarehe 25 mwezi 10 Mwaka 2016. 

                                                        PHILEMON M. MAGESA, 

Mkurugenzi wa Mji,  
Halmashauri ya  Mji wa Nzega 

 

WILLIAM W. JOMANGA, 
Mwenyekiti  wa Halmashauri,  

Halmashauri ya  Mji wa Nzega 

 
                                 NAKUBALI 

 

Dodoma,        MHE. GEORGE  B. SIMBACHAWENE (MB.),            

13 Julai, 2017    Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
 

 


