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TAMKO LA WAZIRI WA NCHI 

OFISI YA RAIS  
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 
 

Kibali cha Ujenzi (Building Permit) ni nyaraka ya ki-Sheria inayotolewa na Mamlaka za 
Upangaji (Planning Authorities) ambazo ni Mamlaka za Serikali za Mitaa (The Local 
Government Authorities) ili kuruhusu Ujenzi mpya, kubomoa, kuondosha, kuongeza, au 
kufanya marekebisho makubwa. Kufanya hivyo kutasaidia kurekebisha kasoro zinazoweza 
kuathiri uimara wa jengo na mifumo mingine ya maji safi na taka, tahadhari za moto, 
umeme, usalama wa jamii na uharibifu au uchafuzi wa mazingira.  
Changamoto zinazokabili shughuli za Ujenzi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ni pamoja 
na kuchelewa kutolewa kwa Vibali vya Ujenzi ili kudhiti uendelezaji holela Mijini na Vijijini 
usiozingatia Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo.  
 
Benki ya Dunia katika taarifa yake kuhusu urahisi wa kufanya biashara (Doing Business) ya 
Mwaka 2012 inaonesha kuwa katika kiashiria cha Vibali vya Ujenzi (Building Permits 
Indicator) nchini, mwombaji analazimika kupitia hatua kumi na tisa (19) na siku 303 ili 
kukamilisha hatua zote za maombi ya Kibali cha Ujenzi. Utaratibu huu si wa kuridhisha. 
 
Mwongozo huu umezingatia kutoa maelekezo kuhusu utoaji wa Vibali vya Ujenzi wa 
majengo na usimamizi wa ukaguzi wa hatua zote za ujenzi kwenye Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. Taratibu hizo zimekuwa zikifanyika bila ya kuzingatia Mipango ya Jumla ya 
Uendelezaji (General Planning Schemes), Mipango ya Kina (Detailed Planning Schemes) na 
Mipango ya Matumizi ya Ardhi Vijijini. Hata hivyo, Miji na Vijiji vingi havina mipango ya 
matumizi ya ardhi ambapo husababisha Ujenzi wa majengo kufanyika bila ya kizingatia 
viwango na ubora unaokubalika ki-Sheria.  
Sera mbalimbali za Taifa zinazotumika katika utoaji wa Vibali vya Ujenzi wa Majengo 
kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa ni pamoja na: 
 

Sera ya Ugatuaji wa madaraka kwa wananchi 
(Decentralization by devolution - D by D) ambao ni 
Mkakati (Policy Paper on D by D of 1998) wa Serikali unaozipa 
uwezo Mamlaka za Serikali za Mitaa wa kuendeleza Miji na 
Vijiji.  

 
Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi ya Mwaka 2000 
ambayo imeelekeza kuwa Mamlaka ya Serikali ya Mitaa ina 



 
 

Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

ii	

jukumu la kutoa kibali cha Ujenzi ndani ya siku thelathini (30) 
kwa mwombaji aliyekubaliwa. 

 
Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 katika kifungu cha 
6.1.0 inazungumzia juu ya ukuaji wa kasi wa Miji na ongezeko la 
watu kutoka Vijijini kuhamia Mijini. Ongezeko hili la watu 
limesababisha Miji kukua kwa kasi bila mpangilio na Ujenzi 
holela usiozingatia taratibu. Katika kudhibiti hali hiyo sera 
katika kifungu 6.1.2 inaelekeza juu ya upangaji wa Miji na Ujenzi 
wa majengo marefu (Vertical Development).  

 
Sera ya Taifa ya Ujenzi ya mwaka 2003 kwenye kifungu 
8.1.9 imebainisha kuwa uendelezaji wa makazi Mijini na Vijijini 
si wa kuridhisha na hauko endelevu, maeneo ya Miji yana 
upungufu mkubwa wa nyumba na Vijijini kuna nyumba ambazo  
zimejengwa kwa kutumia vifaa duni. Sera hii imeandaliwa kwa 
dhumuni la kusaidia utekelezaji wa sera ya Taifa ya Maendeleo 
ya Makazi.  

 
Sera ya Maendeleo Vijijini ya mwaka 2003 
imefungamanisha Sera nyingine za kisekta na kwamba Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI imepewa jukumu la kuratibu utekelezaji wa 
Sera hii pamoja na Mikakati mingine ya kisekta kwenye Mikoa, 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa.  
Sera hii katika kifungu 3.1.6 imebainisha changamoto za 
maendeleo Vijijini kuwa hakuna ardhi ya kutosha iliyopimwa na 
kuendelezwa kwa ajili ya maendeleo ya makazi na maendeleo 
ya shughuli za kiuchumi Vijijini. 

 
Katika kuhakikisha kunakuwa na utekelezaji mzuri na wenye tija wa sera hizi, Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI imeandaa mwongozo wa utoaji Vibali vya Ujenzi na Usimamizi wa Ukaguzi 
wa Ujenzi wa majengo utakaotumika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa Tanzania Bara. 
Hivyo, Mwongozo wa Utoaji Vibali vya Ujenzi na Usimamizi wa Ukaguzi wa Ujenzi wa 
Majengo umekusudia kuelekeza utaratibu thabiti na rafiki wa utoaji wa Vibali vya Ujenzi na 
usimamizi wa ukaguzi wa majengo kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa.  
Utekelezaji wa Mwongozo huu utapunguza na hata kuondoa ucheleweshaji na urasimu 
unaofanywa katika utoaji wa Vibali vya Ujenzi na hivyo, kuongeza udhibiti wa ubora katika 
Ujenzi wa majengo. Pia, utaimarisha utaratibu uliopo wa utoaji Vibali vya Ujenzi, ukaguzi 
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na usimamizi wa Ujenzi wa majengo kwa kuzingatia matakwa ya Sheria, Kanuni, taratibu 
na miongozo husika. 
 
Matokeo yanayotarajiwa ni kuwepo na mazingira mazuri yanayowavutia wawekezaji na 
waendelezaji wengine kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa ambapo wataweza kupata 
Vibali vya Ujenzi katika muda mfupi na kwa gharama stahiki. Pia, patakuwepo na 
Mwongozo utakaotumiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwenye kutoa Vibali vya Ujenzi 
na kufanya ukaguzi wa Ujenzi na usimamizi wa Ujenzi wa majengo kwa kuzingatia 
matakwa ya Sheria, Kanuni na taratibu zilizopo.  

 
Walengwa wa Mwongozo huu ni Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi mbalimbali za 
Serikali zinazoshughulika na Ujenzi wa majengo, waendelezaji, wawekezaji wa ndani na nje 
pamoja, wananchi na wadau wengine katika sekta ya Ujenzi wa majengo.  
 

                                         
Selemani S. Jafo (Mb) 

WAZIRI WA NCHI 
OFISI YA RAIS 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
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TAMKO LA KATIBU MKUU 
 

Ofisi ya Rais –TAMISEMI imeandaa Mwongozo utakaotumika wakati wa kutoa Vibali vya 
Ujenzi na Usimamizi wa Ukaguzi wa Ujenzi wa Majengo kwenye Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. Mwongozo huu umeandaliwa ili kuondoa changamoto zilizopo kwenye utaratibu 
wa utoaji wa Vibali vya Ujenzi na usimamizi wa Ujenzi wa majengo.  
 

Kwa mujibu wa Vifungu 124 na 125 vya Kanuni za Sheria ya Serikali 
za Mitaa (Mamlaka za Miji) (Udhibiti Uendelezaji), Sura 288 (GN 
242 ya mwaka 2008), Ujenzi wowote ndani ya Mamlaka za Upangaji 
ambazo ni Mamlaka za Miji Midogo, Halmashauri za Miji, Manispaa 
na Ma-jiji ni lazima upate kibali cha Ujenzi kutoka kwenye Mamlaka 
husika.  
 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 35 (i) cha Sheria ya Mipangomiji Na. 8 
ya mwaka 2007, Mamlaka ya Upangaji inatakiwa kutoa kibali cha 
Ujenzi katika kipindi kisichozidi siku 60 kuanzia tarehe 
mwombaji alipowasilisha maombi yake. Aidha, ndani ya muda huo 
mamlaka inatakiwa kumjulisha mwombaji kuwa amekubaliwa au 
amekataliwa ombi lake na kutaja sababu zilizopelekea ombi lake 
kukataliwa. 
 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Kifungu 122(4)  
imezipa majukumu Mamlaka za Wilaya ya kutoa au kubadilisha 
majina, namba za barabara, mitaa na nyumba kama ilivyobainishwa 
kwenye Mwongozo wa Anwani za Makazi na Postikodi wa Agosti 
2016. Kufanya hivyo, kutadhibiti uendelezaji holela wa Vijiji na Miji 
Midogo inayochipukia. 
 

Pamoja na kuwepo kwa utaratibu huu wa ki-Sheria bado kuna ucheleweshaji usio wa 
lazima wa utoaji wa Vibali vya Ujenzi. Mambo yanayosababisha kuwepo kwa hali hiyo ni 
pamoja na urasimu, rushwa, ukosefu wa uadilifu na maadili kwa baadhi ya watendaji, 
michoro kupokelewa na kufanyiwa ukaguzi wa awali na watumishi wasio na uwezo wa 
kutambua ukamilifu wa nyaraka za maombi ya Vibali.  
Vile vile, upo udhaifu kwenye utunzaji wa nyaraka za umiliki wa viwanja, maeneo na 
ramani za michoro ya matumizi ya ardhi, Mipangomiji na upimaji. Vilevile, baadhi ya waombaji 
wa Vibali huwasilisha michoro ya majengo isiyokidhi viwango vinavyotakiwa. Pia, Vibali vya 
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Ujenzi kutotolewa kwa wakati na Mamlaka hizo kunatokana na kutotenga fedha 
zinazotosheleza kuendesha vikao vya Kamati husika.  
 
Tathmini ya utaratibu uliopo wa utoaji wa Vibali vya Ujenzi na usimamizi wa ukaguzi wa 
majengo iliyofanywa na Ofisi ya Rais – TAMISEMI ilibaini kuwepo kwa upungufu na 
changamoto katika utaratibu wa utoaji wa Vibali hivyo.  Kasi ya Ujenzi wa majengo 
kwenye Miji na Vijiji nchini ni kubwa na imeleta changamoto katika usimamizi na udhibiti 
wa uendelezaji kwenye sekta ya Ujenzi wa majengo.  
Miongoni mwa changamoto hizo ni pamoja na kuwepo kwa Ujenzi usiozingatia Sheria, 
Kanuni na taratibu zilizowekwa na upungufu wa wataalamu kwenye Mamlaka za Miji 
wanaoweza kukidhi mahitaji ya ukaguzi wa majengo. Hali hiyo ndiyo chanzo cha 
kukosekana kwa uhalali wa baadhi ya Ujenzi unaofanyika na kuwepo kwa Ujenzi au 
majengo yasiyo salama kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini.  
Kwa mujibu wa Sheria na Kanuni, Mamlaka za Upangaji ndizo zenye wajibu wa kutoa 
Vibali vya Ujenzi na kusimamia Ujenzi wa majengo. Ilibainika pia, kuwa baadhi ya 
Halmashauri zikishatoa Vibali vya Ujenzi hazifanyi ukaguzi wa majengo kama inavyotakiwa. 

 
Ujenzi umekuwa ukitekelezwa bila kuzingatia maelekezo ya Mamlaka za Upangaji.  Kwa 
mfano, majengo yanajengwa bila ya kuzingatia ukomo wa viwango uliopangwa  kwa 
muijibu wa Viwango vya Mipangomiji (Urban Planning Standards), ufanisi katika matumizi ya  
nishati na  kukiuka kiwango cha ujazo wa kiwanja (Building Ratio) kinachokubalika. 
   
Ongezeko la kasi ya ujenzi ni moja ya sababu za Mamlaka za Serikali za Mitaa  kuwa na 
uwezo mdogo wa kupanga, kusimamia na kudhibiti uendelezaji na hivyo kufanya 
usimamizi wa ukaguzi wa ujenzi wa majengo uwe dhaifu na majengo kuwa na viwango 
hafifu na kukosa usalama. Ukaguzi wa ujenzi wa majengo haufanyiki inavyotakiwa hivyo, 
kuathiri ubora wa majengo.  
Waendelezaji wengi hawatumii ipasavyo ushauri wa kitaalamu na baadhi ya Makampuni 
yasiyozingatia maadili ya kitaaluma  huonyesha  majina na ushiriki wao kwenye mabango 
yenye taarifa za Ujenzi. Wapo pia, wataalam wanao saini kwenye vitabu vya ukaguzi 
(Inspection books) bila ya kukagua jengo husika kama inavyotakiwa. 
 
Mwendelezaji anao mchango mkubwa katika kufikia ubora wa jengo uliokusudiwa. Vile 
vile, ni wajibu wake kuzingatia maelekezo yote yaliyomo kwenye Kibali cha Ujenzi 
kilichotolewa. Iwapo atamwaajiri mtaalamu mshauri na mkandarasi mahiri na mwaminifu, 
itarahisisha kazi ya ukaguzi. Kumekuwepo na udhaifu kwenye usimamizi unaosababishwa 
na waendelezaji kuajiri wataalamu washauri wasio na sifa na baadhi yao kutotembelea 
maeneo ya Ujenzi kufanya ukaguzi.  
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Mwongozo huu ukifuatwa kikamilifu, kwa kigezo cha kiashiria cha utoaji wa Vibali vya 
Ujenzi, utaboresha mazingira ya kufanya biashara na uwekezaji kwenye Mamlaka za Serikali 
za Mitaa. Mamlaka hizo zinatakiwa kutoa Vibali vya Ujenzi ndani ya kipindi cha kati ya siku 
saba na mwezi mmoja. Pia, mwongozo utaboresha usimamizi wa ukaguzi wa Ujenzi wa 
majengo. 

 
Jukumu la Ofisi ya Rais - TAMISEMI ni kusimamia utekelezaji wake kwa 
kushirikiana na Ofisi za Makatibu Tawala wa Mikoa; 

 
Mwongozo huu usomwe kwenye vikao vya Baraza la Madiwani ili Waheshimiwa 
Madiwani wauelewe na kuusimamia kikamilifu kwenye maeneo yao; 

 
Mikoa iwasilishe taarifa za utekelezaji kila baada ya robo ya mwaka; na 
Mwongozo huu uanze kutumika rasmi kuanzia tarehe 01 Julai, 2018. 

 
 

                                                      
Eng. Mussa I. Iyombe 
KATIBU MKUU 
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SURA YA KWANZA 
 

1.0  UTANGULIZI  

Kibali cha Ujenzi (Building Permit) ni nyaraka ya kisheria inayotolewa na 
Mamlaka za Upangaji kuruhusu Ujenzi mpya, kubomoa, kuondosha, kuongeza, 
au kufanya marekebisho makubwa yanayoweza kuathiri uimara wa jengo na 
mifumo ya huduma za maji safi na taka, tahadhari za moto, barabara/njia za 
kupita, umeme na nyinginezo kwenye eneo la Ujenzi. 

Shughuli za Ujenzi zinazofanyika kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinakabiliwa na changamoto mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuchelewa 
kutolewa kwa Vibali vya Ujenzi na uendelezaji wa Ujenzi usiozingatia Sheria, 
Kanuni na taratibu zilizopo. Aidha, Ujenzi wa majengo kwenye Miji umekuwa 
ukifanyika bila kuzingatia maelekezo ya Mipango ya Jumla ya Uendelezaji1 
(General Planning Schemes) na Mipango ya Kina (Detailed Planning Schemes). Hata 
hivyo, ipo Miji mingi ambayo haina Mipango hiyo katika matumizi ya ardhi na 
kusababisha sehemu kubwa ya Miji kujengwa holela.  

Sera ya Taifa ya Maendeleo ya makazi ya Mwaka 2000 imeelekeza kuwa 
Mamlaka ya Serikali ya Mitaa ina jukumu la kutoa Kibali cha Ujenzi ndani ya 
siku thelathini (30) kwa mwombaji aliyekubaliwa. Taarifa ya Benki ya Dunia 
kuhusu urahisi wa kufanya biashara “Doing Business” ya Mwaka 2012, inaonesha 
kuwa katika kiashiria cha Vibali vya Ujenzi (Building Permits Indicator), kuwa 
mwombaji atalazimika kupitia hatua kumi na tisa (19) na siku 303 
kukamilisha hatua zote za Ujenzi.  

Mwongozo huu umekusudiwa kuelekeza utaratibu thabiti wa utoaji wa Vibali 
vya Ujenzi na usimamizi wa ukaguzi wa majengo kwenye Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. Utekelezaji wa Mwongozo huu utapunguza au kuondoa kabisa 
ucheleweshaji wa utoaji wa Vibali vya Ujenzi, urasimu, na kuongeza udhibiti wa 
Ujenzi holela.  

     1.1  Lengo la Mwongozo    

Lengo la Mwongozo huu ni kuboresha utaratibu unaotumika hivi sasa kwenye 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa wa utoaji wa Vibali vya Ujenzi na usimamizi wa 
ukaguzi wa majengo. Aidha, mwongozo utafuatwa kwa kutazingatia Sheria, 
Kanuni na taratibu zilizopo. 

                                                
1 Mpango wa Jumla wa undelezaji wa mji unaonesha mwelekeo wa  ukuaji wa mji na matumizi mbalimbali katika 

mji kwa muda mfupi (miaka 5), muda wa kati (miaka 10) na muda  mrefu (Miaka 20). 
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2	     1.2  Walengwa wa Mwongozo  

Walengwa wa Mwongozo  ni Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi mbalimbali 
za Serikali zinazoshughulika na ujenzi wa majengo, waendelezaji, wawekezaji 
wa ndani na nje na wadau wengine katika Sekta ya Ujenzi wa majengo Tanzania 
Bara. 

1.3 Matokeo ya kuwepo kwa Mwongozo  
 

Utaratibu wa kutoa Vibali vya Ujenzi na usimamizi wa ukaguzi wa Ujenzi wa 
majengo kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa utaimarishwa kama ifuatavyo:  
 

i. Muda wa kutoa Vibali vya Ujenzi na urasimu utapunguzwa na kuweka 
mazingira mazuri yanayowavutia wawekezaji wa ndani na nje pamoja na 
wadau wengine wa sekta ya Ujenzi wa majengo;  

ii. Mamlaka za Serikali za Mitaa zitakuwa na Mwongozo mmoja ambao 
utatumika katika kutoa Vibali vya Ujenzi na kusimamia ukaguzi wa Ujenzi 
wa majengo; na 

 
iii. Kutakuwepo utaratibu bora katika kusimamia ukaguzi wa majengo kwenye 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
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3	SURA YA PILI 

2.0  FURSA NA CHANGAMOTO 

 
2.1 Fursa  

Shughuli za ujenzi wa majengo hapa nchini zinaongozwa na Sheria, Kanuni na 
taratibu kwa kuanzia na utoaji wa Vibali vya Ujenzi. Pia, zipo taasisi au mamlaka 
zilizopewa majukumu ya utoaji wa Vibali vya Ujenzi, kufanya utafiti wa nyumba 
na majengo na usimamizi wa ujenzi. Vile vile, vipo vyuo vinavyoandaa wataalam 
wa fani zinazohusu sekta ya majengo. Zaidi ya hivyo, wananchi wenyewe ni 
wabunifu kwa kutumia maarifa na ufundi wa asili katika kuendeleza nyumba na 
majengo. Pamoja na fursa hizo, zipo changamoto zinazoikabili sekta ya 
majengo.  

    2.2  Changamoto  

2.2.1 Utoaji wa Vibali vya Ujenzi  

Utaratibu unaotumika hivi sasa wa kutoa Vibali vya Ujenzi na kusimamia 
ukaguzi wa majengo kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa unakabiliwa na 
changamoto kama ifuatavyo: 

Changamoto zinazopo katika utaratibu wa kutoa Vibali vya Ujenzi ni kama 
ifuatavyo:- 

a) Uwasilishaji wa Michoro ya Majengo na Nyaraka muhimu zenye 
mapungufu yanayotokana na waendelezaji au wawakilishi wao 
kutoelewa matakwa ya msingi ya kupata Vibali vya Ujenzi; 

 
b) Utaratibu wenye urasimu unaosababishwa na baadhi ya wataalam 

wanaochunguza (au wanaokagua) na kuidhinisha michoro ya majengo. 
Wataalamu hao ni Afisa Ardhi, Mpima Ardhi, Afisa Mipangomiji, Mbunifu 
Majengo, Afisa Afya, Afisa Zimamoto, Mhandisi wa Ujenzi na  Mhandisi wa 
Mazingira; 

 
c) Uwepo wa Mamlaka nyingine zinazohusika na utoaji wa Vibali vya Ujenzi 

na usimamizi wa ukaguzi wa majenzi Mijini ambazo hazina baadhi ya 
wataalam muhimu wanaohusika na ukaguzi kwenye umiliki, matumizi ya 
ardhi na viwango vya kimipango (Planning Standards),  

d) Upungufu wa wataalamu kwenye Halmashauri hususan wabunifu 
majengo na wakadiriaji majenzi; 
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4	e) Baadhi ya Halmashauri kutoa Vibali vya Ujenzi kila baada ya miezi mitatu 
(3), baada ya kuidhinishwa na Kamati ya Kisheria ya Mipangomiji na 
Mazingira muda ambao vikao hufanyika kwa mujibu wa Sheria. Kipindi 
hicho ni kirefu kulingana na mahitaji ya kasi ya uendelezaji wa majengo; 
 

f) Ukaguzi wa michoro ya majengo ikiwemo kutembelea eneo (uwandani)) 
huchukua muda mrefu kwa kuwa hufanywa kwa nyakati tofauti na 
wataalamu tofauti wa Mamlaka moja;  
 

g) Fomu za ukaguzi wa michoro ya majengo kutofautiana baina ya 
Halmashauri moja na nyingine; 

 
h) Utunzaji dhaifu wa nyaraka kutokana na ukosefu wa masjala maalum ya 

kutunza kumbukumbu za nyaraka za Vibali vya Ujenzi, michoro ya 
majengo na ramani za maeneo husika. Aidha, kuna uhaba wa watumishi 
wenye sifa ya kusimamia masjala hizo; 

 
i) Uhaba wa vitendea kazi kama vile magari ya ukaguzi wa maeneo 

yanayoombewa Vibali vya Ujenzi na kompyuta za kuratibu shughuli za 
Vibali vya Ujenzi; 

 
j) Kutokuwepo kwa mfumo madhubuti kama vile wa ki-eletroniki wa 

utoaji taarifa kwa umma juu ya taratibu za utoaji wa Vibali vya Ujenzi; 
 

k) Kutofautiana kwa gharama katika utoaji wa Vibali vya Ujenzi baina ya 
Halmashauri moja na nyingine; 

 
l) Kutozingatiwa kwa maadili ya kitaaluma (professional misconduct). 

 
m) Kutopatikana kwa wakati ramani za upimaji (Surveyed Plans); 

 
n) Ukosefu wa michoro ya majengo ya mitindo inayofanana (prototypes 

drawings); 
 

o) Kukosekana kwa akiba ya ardhi (Land Bank) iliyopimwa na yenye 
miundombinu muhimu kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya 
kurahisisha upatikanaji wa Vibali vya Ujenzi kwa wawekezaji 
walioenesha nia; 

 
p) Baadhi ya Halmashauri kutumia Sheria na Kanuni zilizofutwa kwa mfano 

Sheria ya MipangoMiji Sura 378; na 
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5	 
q) Taratibu za utoaji wa Vibali vya Ujenzi kutofahamika kwa wadau wengi 

wa Ujenzi wakiwemo baadhi ya wananchi wa kawaida. 

2.2.2  Usimamizi na ukaguzi wa Ujenzi wa majengo  

Usimamizi wa Ujenzi wa majengo kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 
unakabiliana na changamoto zifuatazo:- 

a) Kasi kubwa ya Ujenzi wa majengo Vijijini na Mijini  ambapo baadhi ya 
majengo yanajengwa bila kuwa na Vibali vya Ujenzi au majengo yenye 
Vibali kutozingatia Vibali hivyo; 

b) Uhaba wa vitendea kazi hususan kwa ajili ya kufanya ukaguzi na 
usimamizi wake;  

c) Upungufu wa wataalam na hivyo kuathiri ufanisi wa ukaguzi na usimamizi 
wa Ujenzi wa majengo; 

d) Ukiukwaji wa maadili ya kitaaluma; 
e) Halmashauri kutokuwa na bajeti maalum kwa ajili ya kufanya ukaguzi wa 

Ujenzi wa majengo; 
f) Uwezo mdogo wa baadhi ya wataalam wa kufanya ukaguzi wa Ujenzi wa 

majengo yenye utaalamu wa kiwango cha juu (Complex Structures); 
g) Uhaba wa wataalam wa kada ya wakaguzi majengo (Building Inspectors) 

na kada ya askari ardhi (Land Rangers); 
h) Majengo kujengwa pasipo kuzingatia michoro iliyoidhinishwa na 

Mamlaka za Upangaji; 
i) Kukosekana kwa Maabara za kutosha za kupimia vifaa vya Ujenzi ili 

kuwa na majengo yaliyo bora na imara; na 
j) Baadhi ya Mamlaka za Upangaji kutokuwa na Fomu Maalum za Ukaguzi 

wa hatua za Ujenzi; 
k) Baadhi ya Halmashauri kutokuwa na sheria ndogo za kusimamia 

utekelezaji wa Sheria na Sera za utoaji Vibali vya Ujenzi, Sheria ndogo 
zilizopo hazikidhi mahitaji ya kuweza kuwabana wajenzi wanaokiuka 
mashari ya Ujenzi. 
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6	SURA YA TATU 

3.0  SERA, SHERIA, KANUNI NA MIONGOZO  

 
3.1 SERA  

 
Sera za Taifa ambazo zimetumika katika kuandaa Sheria zinazotumika katika utoaji wa 
Vibali vya Ujenzi wa majengo katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ni kama zifuatazo:- 
 

3.1.1 Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 
 

Maelekezo ya Sera hii ni kuwa na mfumo thabiti wa umiliki, usimamizi wa matumizi na 
utawala wa ardhi. 
Kwenye kifungu 6.1.0, Sera inazungumzia kuhusu ukuaji wa kasi wa Miji na ongezeko 
la watu toka mjini kuhamia Mijini. Ongezeko hili la watu husababisha Miji kukua kwa 
kasi na bila mpangilio na Ujenzi holela usiozingatia taratibu. Katika kudhibiti hali hiyo 
kifungu 6.1.2 cha Sera kinaelekeza kuhusu a upangaji wa Miji na Ujenzi wa majengo 
marefu (vertical development).   
 
Sera inatamka kuwa, Serikali za Vijiji zitasimamia na kuendesha masuala ya ardhi katika 
Vijiji vyao na madaraka hayo yatakuwa na ukomo utakaotamkwa wazi kwenye Sheria; 
pia wakati wote ardhi ya Kijiji inapotaka kutwaliwa na Serikali hapana budi ushauri na 
ridhaa ya Halmashauri ya Kijiji kinachohusika vipatikane. Aidha, Halmashauri za Vijiji 
itabidi zitoe taarifa kwa Mabaraza ya Vijiji kuhusu ugawaji wowote wa ardhi 
utakaofanyika katika Vijiji vyao. 
 

3.1.2 Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi ya mwaka 2000 
 

Madhumuni makuu ya Sera ni kuendeleza makazi endelevu na kuwezesha upatikanaji 
wa makazi kwa wananchi wa makundi yote. Aidha, malengo makuu ya Sera ni kuwa na 
ardhi yenye huduma muhimu za kiuchumi na kijamii kwa makundi yote ya kijamii. 

 
3.1.3 Sera ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 1997 

Sera inatamka kuwepo mfumo madhubuti utakaofungamanisha suala mtambuka la 
mazingira kwenye utoaji wa maamuzi nchini. 
Sera hii katika kifungu 26 inasisitiza kuwa rasilimali yeyote ambayo inaonekana haina 
umiliki wa kiSheria haiwezi kuwa na usimamizi madhubuti. Hivyo, umiliki wa ardhi na 
rasilimali zake, upatikanaji wa ardhi na matumizi yake ni nguzo muhimu katika 
maendeleo ya uhifadhi wa mazingira.  
Kifungu 55 kinabainisha uwepo wa ukuaji wa kasi wa Miji usiokuwa na mpangilio 
maalumu na ongezeko kubwa la watu Mijini. Ukuaji huu unasababisha uharibifu 
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7	mkubwa wa mazingira; umasikini; upungufu wa huduma za kijamii na kiuchumi; 
ukosefu wa ajira na ukosefu wa ardhi na makazi.  
Sera imetaja malengo mahsusi ya kukabiliana na uharibifu wa mazingira ambayo ni:- 
 

a) Kuboresha usimamizi wa uendelezaji wa Miji na kuandaa mipango ya 
matumizi ya ardhi yenye kuzingatia uhifadhi wa mazingira; 

b) Kuanzisha Miji ya kati au vitovu vipya vya Miji na Miji ya pembezoni; 
c) Kudhibiti uendelezaji holela wa maeneo ya Miji hasa yaliyo kwenye 

maeneo hatarishi kama fukwe za bahari, maeneo yenye kukabiliwa na 
mafuriko na kwenye miinuko ya vilima; na 

d) Kuwepo na mifumo ya udhibiti wa taka (ngumu na maji) ambayo haithiri 
mazingira. 

 
3.1.4 Sera ya Ugatuaji wa madaraka kwa Wananchi hatua kwa hatua 

(Decentralization by devolution D by D) 
Kufuatia Sheria ya Tawala za Mikoa namba 19 ya mwaka 1997, Serikali iliamua 
kuimarisha uratibu na usimamizi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kuanzisha 
Sekretarieti za Mikoa na kuondoa Kurugenzi za Maendeleo za Mikoa. Madaraka ya 
kiutendaji yalihamishiwa kwenye Halmashauri na Mikoa ikabaki na kazi ya ushauri na 
kuzijengea uwezo Halmashauri. 
 
Aidha, kufuatia Mkakati wa ugatuaji wa madaraka kwa wananchi (Policy Paper on D by 
D of 1998), Serikali imezipa uwezo Mamlaka za Serikali za Mitaa kuendeleza Miji na 
Vijiji. Uwezo huo upo kwenye Sheria ya Ardhi Na. 4 na Sheria ya Ardhi ya Vijiji Na. 5 
za mwaka 1999; Sheria ya MipangoMiji Na. 8 ya mwaka 2007; na Sheria ya Matumizi 
ya ardhi namba 6 ya mwaka 2007. Sheria zote hizi zinazipa Mamlaka hizo madaraka ya 
kupanga, kupima, kumilikisha ardhi na kusimamia uendelezaji wake. 

 
3.1.5 Sera ya Taifa ya Ujenzi ya mwaka 2003 

 
Sera ya Taifa ya Ujenzi kifungu 8.1.9 imebaini kuwa uendelezaji wa makazi Mijini na 
Vijijini si wa kuridhisha na si endelevu, maeneo ya Miji yana upungufu mkubwa wa 
nyumba na Vijijini  kuna nyumba ambazo ni duni. Sera hii imeandaliwa kwa dhumuni la  
kusaidia utekelezaji wa sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi. Utekelezaji wake 
umeainishwa kwenye mambo yafuatayo:- 
 

a) Serikali ishirikiane na sekta binafsi katika uendelezaji wa makazi; 
b) Kuhamasisha matumizi ya vifaa vya Ujenzi vya gharama nafuu na 

vinavyopatikana nchini; na 
c) Kuhakikisha kuwa ubunifu, Ujenzi na ukarabati wa majengo unazingatia 

watu wenye ulemavu na mahitaji maalumu. 
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8	 
3.1.6 Sera ya Maendeleo Vijijini ya mwaka 2003 

 
Sera hii imefungamanisha sera zingine za kisekta za kitaifa na kwamba Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI imepewa jukumu la kuratibu utekelezaji wa sera hii pamoja na sera na 
mikakati mingine ya kisekta kwenye Mikoa na kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Sera hii imetamka kuwa ardhi ni msingi wa shughuli na maendeleo ya watanzania. 
Asilimia sabini ya watanzania wanaishi Vijijini na kutegemea ardhi kama msingi kwa 
ustawi wa maisha yao. 
 
Sera hii kwenye kifungu 3.1.6 imebainisha changamoto zinazokabili maendeleo Vijijini 
kama ifuatavyo:- 

a) Hakuna ardhi ya kutosha iliyopimwa na kuendelezwa kwa ajili ya 
maendeleo ya makazi na maendeleo ya shughuli za kiuchumi Vijijini; 

b) Utaratibu wa kupata ardhi ya aina hiyo ni mgumu na unakatisha tamaa; 
na 

c) Ni vigumu kulinda na kuitunza ardhi kwa ajili ya vizazi vijavyo na 
kuhakikisha kuwa ipo ardhi ya kutosha kwa ajili ya matumizi ya umma. 

 

3.2 SHERIA, KANUNI NA MIONGOZO 

Sheria, Kanuni na Miongozo iliyopo inayosimamia utoaji wa Vibali vya Ujenzi wa 
majengo katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa ni kama ifuatavyo:- 

a) Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji na Wilaya) za Mwaka 1982 
zilivyofanyiwa mapitio Mwaka 2002; 

b) Sheria ya Mipangomiji Na. 8 ya Mwaka 2007;  
c) Sheria ya Baraza la Ujenzi la Taifa Na. 20 ya Mwaka 1979; 
d) Kanuni Na. 242 ya Mwaka 2008 ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) 

(Udhibiti Uendelezaji); 
e) Sheria Na. 4 ya Mwaka 2010 ya Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na 

Wakadiriaji majenzi na Kanuni zake za Mwaka 2000; 
f) Sheria Na. 7 ya Mwaka 2007 ya Bodi ya Usajili wa Wataalamu wa 

Mipangomiji; 
g) Sheria ya Usajili wa Wahandisi Na. 15 ya Mwaka 1997; Mwongozo wake 

pamoja na marekebisho yake Na. 24 ya Mwaka 2007; na 
h) Sheria Na. 17 ya Mwaka 1997 ya Bodi ya Usajili wa Wakandarasi;  
i)  Sheria ya Upimaji Ardhi Sura 324 , Toleo la Mwaka 2002 
j) Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na. 20 ya Mwaka 2004;  
k) Sheria ya Jeshi la Zima Moto na Uokoaji Na. 14 ya Mwaka 2007; 
l) Sheria ya Afya ya Jamii ya mwaka 2009; na 
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9	m) Sheria ya Wakala wa Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi 
mwaka 2001; 

n) Sheria ya Matumizi ya Ardhi, Na. 6 ya Mwaka 2007 
o) Sheria  za Ardhi Na. 4 na 5 za Mwaka, 1999.  
p) Waraka Wakitaalam Na. 4 wa Mwaka 2016 wa Usimamizi na Udhibiti 

Uendelezaji Miji Nchini. 
 

Maelekezo mahsusi ya kisheria kulingana na Mwongozo huu ni kama ifuatavyo:-  
 
Sheria ya Ardhi Na. 4 ya Mwaka 1999 inatoa maelekezo ya namna ya 
kumiliki ardhi. Kwa mfano, Kifungu 20 hadi 30 cha Sheria hiyo kinaelezea juu ya 
utoaji wa Hati miliki. Kifungu 31 hadi 35 kinaelezea kuhusu Matumizi ya ardhi, 
muda wa kumiliki ardhi, kodi ya ardhi, masharti ya kubadilisha matumizi ya 
ardhi na masuala mengine yanayohusiana. 
 
Sheria ya Ardhi Na. 5 ya Mwaka 1999 inaelekeza kuhusu uandaaji wa 
Mipango shirikishi ya Matumizi ya Ardhi, ambapo Mamlaka za upangaji 
zinaelekezwa kuandaa Mipango ya Kina kwenye kila kitovu cha makazi ambayo 
itawezesha wanakijiji kupata hati za hakimiliki za kimila au haki ya kukalia ardhi 
iwapo upimaji wa ardhi umefanyika.  

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) ya Mwaka 1982 inatoa 
maelezo juu ya uandaaji wa Kamati za Kudumu za Usimamiaji wa Uendelezaji 
wa Miji. Mathalan, Kifungu 42(1) (a) na (b) kinaelezea uanzishwaji wa Kamati za 
Kudumu kwenye Mamlaka za Miji.  
Kifungu 55(2) kinaelekeza Majukumu ya Kupanga na Kusimamia Miji katika 
Mamlaka za Miji ambapo, majukumu hayo yameoneshwa kwa kina katika 
Kifungu 55(2) 1 hadi 104.  
Sheria hii pia inatoa maelezo juu ya Vibali vya Ujenzi ambapo kwenye Kifungu 
55(8) na (16) kuna katazo la ujenzi bila ya kuwa na kibali, usimamizi wa 
ujenzi, usimamizi wa ukarabati wa majengo na Mpango kuhusu mwonekano na 
mpangilio wa majengo (building elevations and alignments) unaohitaji katika mji 
kutokana na Mpango wa mji husika. 

 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) (Kanuni za Usimamizi wa 
Ujenzi) za Mwaka 2008 zinaelekeza juu ya maandalizi ya michoro ya majengo 
pamoja na namna michoro hiyo itakavyotakiwa kuwasilishwa kwenye Mamlaka 
za Upangaji kwa ajili ya ukaguzi (Scrutinization) na utoaji wa Vibali vya Ujenzi. 
Kifungu cha 124(i) kinaelekeza utaratibu wa kutuma maombi ya kupata Vibali 
vya Ujenzi, utaratibu wa uandaaji wa michoro ya Ujenzi na upatikanaji wa 
Vibali. Kifungu cha 129(2) kinatoa mamlaka kwa Mamlaka za Upangaji kuridhia 
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10	au kubatilisha maombi ya kibali cha Ujenzi kwa muombaji kwa kuzingatia 
vigezo vilivyowekwa.  
Aidha, Sheria hii inatoa ukomo wa uhai wa kibali cha Ujenzi kuwa ni miezi sita 
(6) tu tangu kibali hicho kilipotolewa na Mamlaka husika. 

 
Sheria ya Mipango Miji Na. 8 ya Mwaka 2007 inatamka kuwa Mamlaka za 
Upangaji ni Halmashauri za Majiji, Manispaa, Miji na Mamlaka za Miji midogo, 
Sheria hii inaipa Mamlaka ya Upangaji uwezo wa kutoa au kutotoa idhini 
ambapo hakuna maendelezo yatakayofanyika ndani ya Mamlaka husika bila 
kupata idhini hiyo. 

 
Sheria ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi Na 4 ya 
2010 inatoa katazo kwa mtu au taasisi kuandaa na kupitisha michoro ya 
majengo mpaka mtu/taasisi hiyo iwe imesajiliwa na bodi ya taaluma hiyo. 
Adhabu kwa kosa hilo imetajwa kwenye Kifungu cha. 34(4) kuwa ni miaka 
mitano (5) jela na faini isiyopungua Milioni tano (5) au vyote viwili kwa pamoja. 
 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na. 20 ya Mwaka 2004  
Kifungu cha 57(1) kinatamka kuwa ndani ya upana wa mita sitini (60) wa ardhi 
ya akiba hakutafanyika shughuli yoyote ya binadamu ya kudumu au ambayo kwa 
asili yake inaweza kuhatarisha au kuathiri vibaya usalama wa mazingira na, au 
utunzaji wa bahari au kingo za mito, bwawa au miambao ya asili ya ziwa. 
 
Sheria ya Afya ya jamii ya Mwaka 2009 
Kifungu cha 66(1 hadi 3) kinaelekeza yafuatayo:-  

a) Jengo au majengo hayaruhusiwi kujengwa bila kuwasilisha michoro 
yenye viwango stahiki kwa ajili ya kuchunguzwa au kukaguliwa kuona 
iwapo imekidhi mahitaji ya kiafya na hatimaye kuidhinishwa na Mamlaka 
husika. 

b) Jengo, sehemu ya jengo au majengo hayaruhusiwi kutumika hadi 
kitolewe cheti cha kutumia majengo hayo (Certificate of Occupancy); 

c) Majengo ya makazi ya Vijijini na yale ya Mijini yaliyoko kwenye maeneo 
ya mpango wa uboreshaji wa makazi holela hayatakuwa na masharti ya 
uidhinishwaji yaliyobainishwa hapo juu. 

Kifungu cha 67(1) (a hadi g) kinatoa maelekezo kwa michoro ya majengo 
itakayowasilishwa kuwa haitaidhinishwa iwapo: 

a) Mfumo wa utoaji wa majitaka haukuzingatiwa; 
 

b) Eneo la Ujenzi limekuwa na taka taka na mimea iliyooza; 
c) Iwapo jengo litatakiwa kujengwa karibu sana na majengo mengine, hali 

itakayozuia mwanga na mzunguko wa hewa; 
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11	d) Iwapo mifumo ya mifereji ya maji haikidhi matakwa; 
e) Iwapo jengo au majengo hayafikiki ili kuondoa taka ngumu na majitaka 

pamoja na kupitisha huduma za uokoaji wakati wa majanga ya moto na 
huduma nyingine za kijamii; 

f) Iwapo mzunguko wa hewa safi na ukubwa nyumba havikidhi matakwa; 
na 

g) Iwapo Ujenzi wa jengo au majengo unakinzana na Sheria nyingine. 
 

 Sheria ya Jeshi la Zima Moto na Uokoaji Na. 14 ya Mwaka 2007 
Kifungu cha 22 (1) kinatamka yafuatayo:- 
a) Kila jengo la ghorofa lenye urefu wa zaidi ya mita 12 kutoka ardhini au 

linalounganisha sehemu ya nyumba au jengo lenye mita za mraba 2000 
linatakiwa kuwa na mahitaji yafuatayo:-  

i. Eneo la kutosha kuepusha janga la moto kuelekea kwenye paa la jengo, 
barabara na eneo la wazi linalounganisha jengo; 

ii.  Viashiria vya moto na mifumo ya kubaini majanga ya moto; 
iii. Njia nyingine za dharura za kuepuka majanga ya moto   

Kwa majengo ambayo hayatahusika na (a hadi c) yatatangazwa kwenye 
Gazeti na Kamishina Mkuu. 

b) Kila jengo lenye sakafu zaidi ya mita 24 kutoka usawa wa ardhi kila chumba 
na kumbi lazima viwekewe automatic fire sprinklers.  

Waraka wa Kitaalam Na. 4 wa Mwaka 2016 wa Usimamizi na Udhibiti 
Uendelezaji Miji Nchini 

Mwongozo unazielekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa kuzingatia taratibu za kiSheria 
za upangaji, usimamizi na uendelezaji wa Miji ambapo sekta ya majengo inahusika. 

Mapitio ya Serikali Na. 30 ya Mwaka 1997 yaliyounda Wakala wa Taifa wa 
Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi (National Housing and Building 
Research Agency – NHBRA) uliozinduliwa Agosti 31, 2001.  
 
Lengo kuu la Wakala ni kutafiti, kukuza, kushauri na kushawishi Ujenzi wa nyumba 
bora za kudumu na za gharama nafuu ili kuinua na kuboresha viwango vya nyumba  
pamoja kuongeza ubora wa maisha ya wananchi Vijijini na Mijini kwa kuwezesha kila 
Mtanzania kumudu gharama za kuboresha makazi yake. 
Wakala unashirikiana na mtu binafsi, taasisi za umma, na taasisi zisizo za umma katika 
kutekeleza lengo hilo. Pia, Wakala unatoa ushauri katika maeneo ya gharama za 
Ujenzi, mbinu za Ujenzi zinazoweza kupunguza gharama, usanifu wa nyumba bora za 
gharama nafuu na teknolojia nyingine za Ujenzi wa gharama nafuu.  
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12	SURA YA NNE 

4.0  MAELEKEZO  

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaelekezwa kufuata utaratibu mpya 
utakaotumika kutoa Vibali vya Ujenzi na kusimamia ukaguzi wa majengo.  

    4.1  Utaratibu wa kutoa Vibali vya Ujenzi  

Ujenzi wowote katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ni lazima upate Kibali cha 
Ujenzi kama inavyoelekezwa kwenye Vifungu Na. 124 na 125 vya Kanuni ya 
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) (Udhibiti Uendelezaji) za Mwaka 2008. 
Kama ilivyoainishwa kwenye Government Notice No: 242. 

   4.1.1 Maelekezo ya kutekelezwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Pamoja na Kanuni ya Serikali za Mitaa kama zilivyotajwa kwenye Sehemu 4.1, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zitatekeleza mambo yafuatayo:- 

a) Zitaandaa kituo kimoja maalum (One Stop Centre) kitakachotumika 
kupokea maombi, kuhakiki nyaraka, kukagua michoro ya majengo na 
ramani za maeneo husika, na kuidhinisha Vibali. Kituo au ofisi hiyo 
itatumiwa na wataalam wote (kwa muda utakaopangwa) wanaohusika na 
taratibu za utoaji wa Vibali vya Ujenzi kwa madhumuni ya kurahisisha 
utoaji wa Vibali vya Ujenzi kwa wakati; 

 
b) Halmashauri itateua Afisa wa kupokea Ramani (Face Vetting Officer) 

mwenye uwezo ambaye atakuwa na jukumu la kuhakikisha kuwa ramani 
zinazowasilishwa pamoja na nyaraka husika zimejitosheleza na 
zimekidhi viwango na masharti ya kuchunguzwa au kukaguliwa. Nyaraka 
zisizokidhi vigezo zitarudishwa kwa mwombaji wa Kibali cha Ujenzi 
pamoja na maelekezo ya kurekebisha kasoro zilizobainika. Afisa huyo 
awe na taaluma ya Ufundi Sanifu majengo au sifa nyingine 
zinazoshabihiana na taaluma hiyo; 

 
Masharti ya kuendeleza kiwanja, fomu ya kuomba Kibali cha Ujenzi na orodha (Check 
List) ya mahitaji ya kupata Kibali cha Ujenzi viambatishwe pamoja na barua ya Toleo 
(Letter of Offer) ili kila mwendelezaji awasilishe nyaraka sahihi wakati wa kuomba 
Kibali cha Ujenzi, hii itasaidia kupunguza muda unaotumika katika kupata Kibali cha 
Ujenzi; 

 
c) Halmashauri zianzishe utaratibu wa kutoa nakala za Vibali 

vilivyoidhinishwa, Ramani za mipangoMiji na zile za upimaji na, 
kuziwasilisha kwenye Ofisi za Kata, Mitaa, Vijiji ili kuongeza uelewa kwa 
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13	wananchi na kuharakisha upatikanaji wa Vibali vya Ujenzi. Aidha, ramani 
hizo zibandikwe kwenye mbao za matangazo kwenye Ofisi za 
Halmashauri, Tarafa, Kata na Vijiji ili wananchi waelewe Mipango ya 
Uendelezaji inayokusudiwa kwenye maeneo husika; 

 
d) Watendaji wa Mitaa na Vijiji wahakikishe wanawasilisha kwa Mtendaji 

wa Kata taarifa za ujenzi unaokiuka taratibu ambaye ataziwasilisha 
kwenye Mamlaka za Upangaji kwa hatua stahiki; 

 
e) Halmashauri ziandae Mpango wa kutoa elimu kwa umma kuhusu 

taratibu za utoaji wa Vibali vya Ujenzi ili kupunguza urasimu, kuondosha 
rushwa na kuepusha uwasilishaji wa nyaraka zisizokidhi mahitaji ya 
Vibali vya Ujenzi; 

 
f) Halmashauri zitenge fedha za kutosha kwenye bajeti zao za kila mwaka  

zitakazotumika kugharamia shughuli za utoaji Vibali vya Ujenzi ili 
kuhakikisha wanakuwa na uwezo wa kusimamia Ujenzi kwa kuzingatia 
Sheria, Kanuni na taratibu; 

 
g)  Kila Halmashauri iunde timu ya wataalam itakayohusika na 

uidhinishaji wa Vibali vya Ujenzi, timu hii ikutane kila baada ya wiki mbili 
kwa Halmashauri za Majiji na Manispaa na kila mwezi kwa Halmashauri 
za Miji, Mamlaka za Miji Midogo na Halmashauri za Wilaya 
kutegemeana na wingi wa maombi yaliyopo. Wataalam wa timu hiyo 
watateuliwa na Mkurugenzi wa Halmashauri. Taarifa ya utekelezaji ya 
timu iwasilishwe kwenye Timu ya Menejimenti ya Halmashauri na 
Kamati ya Kudumu ya Mipangomiji na Mazingira ya Halmashauri; 

 
h) Fomu ya ukaguzi wa michoro (Scrutinization Form) iliyoambatishwa 

kwenye Mwongozo huu ndiyo itumiwe na kila Halmashauri katika 
ukaguzi wa michoro ya ujenzi kwa ajili ya kupata Kibali cha Ujenzi; 
(Kiambatisho ’A’). 
 

i) Halmashauri zitoze ada za aina mbili: ada ya ukaguzi (Scrutinization Fee) 
wa michoro ya ujenzi na ada ya Kibali cha Ujenzi (Building Permit Fee). 
Ada hizi zizingatie ukubwa wa jengo, matumizi ya kiwanja husika, aina 
ya jengo na ujazo wa kiwanja;  

 
j) Halmashauri zitumie Ada za Vibali vya Ujenzi kwa ajili ya kukamilisha 

taratibu za utoaji wa Vibali vya Ujenzi na usimamizi wa ukaguzi wa 
Ujenzi wa majengo na siyo kwa matumizi mengine. 
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14	 
k) Halmashauri zisimamie kikamilifu maadili ya kitaaluma na nidhamu kwa 

wataalam na watumishi wengine na pale wanapokiukwa maadili hayo 
hatua stahiki zichukuliwe na Mamlaka husika ikiwemo kutoa taarifa 
kwenye Bodi zao za Taaluma (Proffesional Boards) ili ziwachukulie hatua 
kwa mujibu wa Sheria za Bodi hizo; 

 
l) Halmashauri ziandae Michoro ya Mtindo Mmoja (Prototype Drawings) 

kwa ajili ya majengo ya kawaida ya matumizi ya makazi ambayo 
itaidhinishwa na kupangiwa gharama zinazoainishwaa na timu ya 
wataalam. Mwendelezaji achague mchoro wa jengo na kulipia kwa 
pamoja na gharama ya Site Plan itakayofanyiwa ukaguzi na Halmashauri 
ili kukidhi viwango vilivyowekwa. Mwendelezaji atapewa mchoro 
aliouridhia wakati wa kupewa Barua ya Toleo (Letter of Offer); (Ni hiari 
ya mwendelezaji).  

 
m) Halmashauri zote ziweke utaratibu maalum wa kutunza ramani zote za 

viwanja vilivyopimwa (Survey Plans), vifaa vya upimaji na kumbukumbu za 
nyaraka za Vibali vya Ujenzi. Aidha, Halmashauri ziteue Afisa maalum 
atakayehusika na utunzaji wake; 

 
n) Halmashauri zitenge maeneo ya akiba ya ardhi iliyopimwa na yenye 

miundombinu muhimu ili kurahisisha utoaji wa Vibali vya Ujenzi hasa 
kwa wawekezaji wa ndani na nje; 

 
o) Halmashauri zianzishe mifumo ya ki-eletroniki wa utoaji taarifa kwa 

umma juu ya taratibu za utoaji wa Vibali vya Ujenzi; 
 

p) Halmashauri zianzishe masjala za kutunza nyaraka na michoro ya 
majengo na Vibali vya Ujenzi, Watumishi wa masjala wawe na elimu 
inayoendana na masuala ya majengo; 

 
q) Kanuni za Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Udhibiti 

Uendelezaji), zinaelekeza muda wa Kibali cha Ujenzi ni miezi sita (6) 
tangu tarehe ya kupewa Kibali cha Ujenzi. Hivyo, mwendelezaji 
anapaswa kuanza ujenzi mara moja apatapo kibali hicho. Endapo kibali 
hakikutumika ndani ya muda huo ni lazima aombe upya kibali kwa 
taratibu zilizopo. 

 
r) Kwa kuwa Majengo ya Serikali yanahitaji usalama wa kutunza 

Siri za Serikali, maelekezo ya taratibu za utoaji wa vibali vya 
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15	ujenzi yaliyobainishwa kwenye Mwongozo huu hayatahusisha 
majengo ya Serikali badala yake maombi ya vibali vya ujenzi 
kwa majengo ya Serikali yatawasilishwa moja kwa moja kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri husika ambaye atayaelekeza 
kwa wataalam kwa ajili ya uchunguzi. Idhini ya kutoa kibali 
cha ujenzi kwa majengo ya Serikali itatolewa na Mkurugenzi 
wa Halmashauri husika baada ya kukamilika kwa zoezi la 
uchunguzi wa wataalam. Maombi ya vibali vya ujenzi kwa 
majengo ya Serikali yasishughulikiwe wala kuidhinishwa na 
Mamlaka nyingine ndani ya Halmashauri kwa ajili ya usalama 
wa siri za Serikali; 

   4. 1.2  Maombi ya Vibali vya Ujenzi 

Ili kurahisisha upatikanaji wa kibali cha ujenzi kwa wakati na kupunguza muda 
wa uchunguzi wa michoro ya majengo, mambo yafuatayo yazingatiwe na 
Mamlaka ya Upangaji na waendelezaji:- 

a) Masharti ya kuendeleza kiwanja, fomu ya kuomba kibali cha ujenzi na 
orodha (check list) ya mahitaji ya kupata kibali cha ujenzi viambatishwe 
kwenye barua ya Toleo ili kila mwendelezaji awasilishe nyaraka sahihi 
wakati wa kuomba kibali cha ujenzi; 

b) Fomu ya maombi ya Kibali cha Ujenzi iwe na sehemu ya kujaza taarifa 
binafsi za Mwombaji ikiwemo namba za simu, picha ndogo na anwani ili 
kurahisisha mawasiliano; na 

c) Maombi ya vibali vya ujenzi yawasilishwe kwa maandishi yakiambatishwa 
na nyaraka zote husika za umiliki wa kiwanja/eneo pamoja na michoro 
ya jengo/ majengo. 

   4.1.3   Ukaguzi wa awali wa michoro ya majengo 

Mamlaka za Upangaji kwa mujibu wa Kifungu cha 7 cha Sheria ya Mipangomiji 
Na. 8 ya mwaka 2007), zitatekeleza majukumu yafuatayo:- 

a) Kukagua viwango vya ki-mipango na kisanifu (Planning and design space 
standards), ujazo wa jengo kwenye ardhi (Density of the building on land), 
urefu wa jengo/idadi ya sakafu (height/number of floors), usanifu2 (Design) 
pamoja na sura na mkao wa jengo (Appearance and siting of building). 

                                                
2	Usanifu	utazingatia	mambo	yafuatayo	ili	kuhakikisha	uhifadhi	na	ufanisi	wa	nishati:	

a) Pale	inapowezekana,	jengo	lielekezwe	sambamba	na	mwelekeo	wa	kaskazini	na	kusini;	
b) Jengo	liwe	na	kinga	dhidi	ya	mionzi	ya	jua	(Solar	protection)	ili	kudhibiti	upokeaji	wa	joto;	
c) Jengo	liruhusu	upatikanaji	wa	hewa	ya	asili	(natural	ventilation)	kwenye	vyumba	na	paa.			
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16	b) Kudhibiti uzito wa jengo katika ardhi; 

c) Kudhibiti urefu, usanifu, sura na msingi wa majengo kwa viwango 
vilivyoanishwa kwenye (i) hapo juu; na 

d) Kuidhinisha na kuthibitisha Mpango wa Uendelezaji wa Majengo 
unaowasilishwa na muendelezaji. Muhimu3 

Sheria ya Jeshi la Zima Moto na Uokoaji Na. 14 ya mwaka 2007 

Kifungu cha 22 (1) kinatamka yafuatayo:- 
a) Kila jengo la ghorofa lenye urefu wa zaidi ya mita 12 kutoka ardhini au 

linalounganisha sehemu ya nyumba au jengo lenye mita za mraba 2000 
linatakiwa kuwa na mahitaji yafuatayo:-  

i. Eneo la kutosha kuepusha janga la moto kuelekea kwenye paa la jengo, 
barabara na eneo la wazi linalounganisha jengo; 

ii.  Viashiria vya moto na mifumo ya kubaini majanga ya moto; 
iii. Njia nyingine za dharura za kuepuka majanga ya moto   

Kwa majengo ambayo hayatahusika na (a hadi c) yatatangazwa kwenye 
Gazeti na Kamishna Mkuu. 

b) Kila jengo lenye sakafu zaidi ya mita 24 kutoka usawa wa ardhi kila chumba 
na kumbi lazima viwekewe automatic fire sprinklers.  

c) Kila jengo lenye sakafu ya zaidi ya mita 6 kutoka usawa wa ardhi linapaswa 
kuwa na ngazi ya dharura mbali na ngazi kuu. Ngazi hizo mbili hazipaswi 
kuwa na masafa ya zaidi ya mita 20 baina yao.  

                                                                                                                                                  
d) Jengo	liruhusu	upatikanaji	wa	mwanga	wa	asili(day	lighting)	kupitia	kwenye	madirisha	

(openings)	ili	kuepusha	matumizi	ya	mwanga	usiokuwa	wa	asili;				
e) Jengo	lisanifiwe	kwa	kuruhusu	uvunaji	wa	maji	ya	mvua	(rain	water	harvesting);	
f) Kipaumbele	kielekezwe	kwenye	kutumia	vifaa	vya	ujenzi	vinavyopatikana	kwenye	eneo	la	

ujenzi;	
g) Uwiano	baina	ya	kioo	na	ukuta	(glass	to	wall	ratio)	uendane	na	viwango	vya	kitaalam	

vilivyoainishwa	kulingana	na	matumizi	ya	jengo.	
h) Pale	inapowezekana,	kuwe	na	matumizi	ya	nishati	mbadala.		
i) Jengo	lolote	linalotumia	maji	ya	moto	kwa	zaidi	ya	lita	100	kwa	siku,	litalazimika	kuwa	na	

‘solar	water	heaters’	kukidhi	angalau	asilimia	60	ya	hitaji	hilo.		
j) Kwa	majengo	yenye	sakafu	ya	zaidi	ya	mita	za	mraba	500	(floor	area	of	more	than	500	m2),	

yatalazimika	kuwa	na	mifumo	ya	nishati	mbadala	kukidhi	walau	asilimia	20	ya	hitaji	lake.		
	
3	 Ukaguzi	 wa	 awali	 wa	 michoro	 ya	 jengo	 ufanywe	 na	Msanifu	 Majengo	 Mwandamizi(Architect	
/Engineer)	ambaye	atapokea	michoro	ya	majengo	na	nyaraka	na	kufanya	uchunguzi		wa	awali	(Face	
vetting	 officer)	 kuona	 iwapo	 	 	 zimekidhi	 viwango	 na	 masharti	 na	 zile	 zisizokidhi	 zirudishwe	 kwa	
muombaji	zikiwa	na	maelekezo	ya	kufanya	ili	kurekebisha	kasoro	hizo.	
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17	4.1.4  Malipo ya Ada za Ukaguzi wa Michoro, Ramani na Ada za Vibali vya 
Ujenzi 

Halmashauri zitoze ada za aina mbili: Ada ya Ukaguzi (Scrutinization Fee) wa 
michoro ya jengo/majengo na Ada ya Kibali cha Ujenzi (Building Permit Fee). 
Ada hizi zizingatie ukubwa wa jengo na urefu wa jengo (Building Height), 
matumizi ya kiwanja (Land Use), aina ya jengo (Type of Building) na ujazo wa 
kiwanja (Plot Coverage). Ada hizo ni “non refundable” na zilipwe kwa pamoja 
wakati wa kuwasilisha nyaraka za maombi ya kibali cha ujenzi. 

Kila mwombaji wa Kibali cha Ujenzi ni lazima alipe ada ya ukaguzi wa michoro ya 
jengo/majengo kabla ya michoro hiyo kuchunguzwa. Kwa michoro itakayoidhinishwa 
na Mkurugenzi wa Halmashauri husika, mwombaji anatakiwa kulipa Ada ya kibali cha 
Ujenzi kabla ya michoro hiyo kuidhinishwa. Malipo yote yafanywe kwa kuzingatia 
taratibu za fedha. Fedha zitakazotokana na ada hizo zitumike kuwezesha kugharamia 
shughuli zinazohusika na utoaji Vibali hivyo pamoja na usimamizi wa Ujenzi wa 
majengo. Muhimu4 

4.1.5  Uandaaji wa Michoro ya Majengo  

Jukumu la uandaaji wa michoro ya majengo ni la mwendelezaji na anapaswa 
kuzingatia matakwa ya Sheria za taaluma na weledi zifuatazo:- 

a) Michoro ya ubunifu wa majengo (architectural drawings) ichorwe na 
wabunifu majengo waliosajiliwa (Registered Architects) kwa mujibu wa 
Sheria Na. 4 ya mwaka 2010 ya Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na 
Wakadiriaji Majenzi na Kanuni zake za mwaka 2000 (GN No. 168);  

b) Michoro yoyote isiyoandaliwa na wasajiliwa hao haitapokelewa kwa 
kuwa itakuwa imekiuka matakwa ya kisheria na adhabu yake 
imeainishwa katika Kanuni Na. 107 (1) na (3)  ya Sheria Na. 4 ya mwaka 
2010; 

c) Michoro ya ki-handisi (Structural design/engineering drawings) Lazima 
iandaliwe  na wahandisi waliosajiliwa kulingana na Sheria ya Wahandisi 
Na. 15 ya mwaka 1997 Sura 63 na Kanuni zake za mwaka 2009; 

d) Usanifu wa jengo ni lazima uzingatie viwango vilivyoanishwa kwenye 
Sheria ya Mamlaka ya Serikali ya Mitaa Sura 288 na Kanuni ya Serikali za 
Mitaa (Mamlaka za Miji) (Udhibiti Uendelezaji) ya  Oktoba, 2008 (GN 
No. 242);  

                                                
4 Ukaguzi wa awali ufanyike siku moja (1) ambayo mteja anawasilisha maombi ya kibali cha Ujenzi na siku hiyo 
apate majibu kama michoro yake imekidhi/kutokidhi mahitaji ya msingi ya kukaguliwa. 
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18	e) Michoro iendane na mahitaji ya k-iafya, usalama na hifadhi ya mazingira. 
Mahitaji ya miundombinu iliyopo kama udongo, mfumo wa mifereji ya 
maji ya mvua, usalama dhidi ya majanga ya moto, na mabadiliko ya 
tabianchi, utumiaji endelevu wa nishati, mahitaji ya MipangoMiji, n.k 
(Kifungu 29 (3) cha Sheria ya MipangoMiji Na 8 ya Mwaka 2007).  

f) Halmashauri ikague michoro na nyaraka zilizowasilishwa na 
mwendelezaji ili kuhakikisha kuwa viwango vimezingatiwa pamoja na 
masharti ya Sheria na Kanuni za uendelezaji ambazo zinathibitisha 
kuzingatia yafuatayo:- 

i. Uimara na uwezo wa jengo (strength and stability of building); 
 
ii. Uzingatiaji wa Mpango wa Jumla wa Uendelezaji (Master 

Plan/Redevelopment Plan) ulioidhinishwa; na   
 
iii. Mpango wa uendelezaji unaoonesha matumizi ya eneo (makazi, 

biashara, viwanda, makazi na biashara, taasisi, nk).  
 

4.1.6  Wataalamu watakaochunguza/watakaokagua Michoro ya majengo 
na nyaraka  

Kazi ya kuchunguza ramani za maeneo husika na kukagua michoro hufanywa na 
wataalamu kama inavyoonekana kwenye Jedwali Namba 1. 

Jedwali 1: Wataalam watakaokagua nyaraka za maombi na uidhinishaji wa 
Vibali vya Ujenzi  

Wataalamu Maeneo Yanayokaguliwa 

Afisa Ardhi  

Uhalali wa nyaraka za umiliki, iwapo eneo linaloendelezwa 
mmiliki wake ni halali. Aidha, anakagua iwapo kiwanja kimelipiwa 
ada za ardhi zilizowekwa kwa mujibu wa Sheria (kama zilivyo 
kwenye Barua ya Toleo. 

Mpima Ardhi  
Kuhakiki kama ramani ya kiwanja imepimwa, imeidhinishwa na 
kusajiliwa na Mkurugenzi wa Upimaji na Ramani pamoja na 
usahihi wa vipimo. 

Afisa 
Mipangomiji  

Matumizi ya ardhi yaliyopangwa (makazi, biashara na viwanda, 
n.k), mpangilio kiwanja (plot layout plan) hususan uwiano wa jengo 
(plot ratio), ujazo wa kiwanja (plot coverage), setbacks (front 
setback, rear setbacks, na side setbacks), idadi ya sakafu (floors), 
accessibility of the plot na sehemu ya maegesho ya magari (parking 
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19	Wataalamu Maeneo Yanayokaguliwa 

spaces).  

Mbunifu 
Majengo  

 

Ubunifu wa jengo hususan vipimo (dimensions) vyote vya msingi 
kwa ajili ya ujenzi, michoro (block plan, site plan, floor plan, 
elevations, sections, foundation plan, roof plan). Aidha, anakagua 
space organization, workability of the provided space, scale of the 
drawings na iwapo mchoro umekaguliwa na kuidhinishwa na 
Mbunifu Majengo aliyesajiliwa. 

Mhandisi wa 
Ujenzi  

Michoro ya Kihandisi (engineering drawings/structural drawings) 
kuona uimara wa jengo litakalojengwa. Ukaguzi huu unahusisha 
structural standards, specifications za mchoro wa msingi (foundation 
plan), michoro ya vyuma (structural drawings), ukubwa wa nondo 
kwa milimita, ukubwa wa nguzo na beams pamoja na roof 
structure ili kuona kama viwango vya uimara wa jengo 
vimezingatiwa na iwapo structural drawings zimeidhinishwa na 
Mhandisi aliyesajiliwa na Bodi ya Usajili wa wahandisi 

Afisa Afya/ 
Mhandisi wa 
Mazingira  

Viwango vinavyotakiwa kiafya katika mchoro/michoro ya jengo 
vinayohusiana na mifumo ya maji taka na maji safi iwapo vinakidhi 
viwango pamoja ukubwa wa madirisha wa kuingiza hewa na 
mwanga 

Afisa 
anayesimamia 
Anwani za 
Makazi 

Kukagua majina ya mtaa na anwani za makazi kuoanisha na 
michoro ya Mipangomiji na mipango ya vijiji. 

 

Muhimu5 

                                                
5 Ukaguzi wa Michoro ufanywe na wataalamu wote husika kwa pamoja wakiwa kwenye eneo/ofisi moja (One 
Stop Centre) kwa muda utakaowekwa na Halmashauri. Halmashauri iandae ofisi moja ya kukagua na 
kuidhinisha ramani ambapo maafisa wote wanaohusika na kuchunguza/kukagua michoro ya majengo watatumia 
ofisi hiyo kwa madhumuni ya kurahisisha mchakato wa kuidhinisha michoro hiyo na kutoa Vibali vya Ujenzi; 
Fomu ukaguzi wa michoro ya jengo/majengo (scrutinization form) iliyoambatishwa kwenye mwongozo huu 
ndio itumike (Kiambatisho’B’). Aidha majengo yote yanayopaswa kufanyiwa Tathimini ya athari za kimazingira 
na vipimo vya udongo, michoro yake iwasilishwe ikiwa na taarifa na vyeti husika. 
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20	4.1.7  Utaratibu wa kuwataarifu waombaji wa Vibali vya Ujenzi  

Waombaji wa Vibali vya Ujenzi ambao Michoro ya majengo 
imeidhinishwa/haikuidhinishwa waarifiwe kwa njia ya simu na barua 
inayoelekeza maeneo yenye mapungufu ambayo yamesababisha kutoendelea na 
taratibu za kutoa kibali cha Ujenzi. Michoro iliyokidhi mahitaji ya kuchunguza 
mwendelezaji ataarifiwa kwa njia ya simu juu ya maelekezo ya kuchukua kibali 
cha Ujenzi.Muhimu6 

4.1.8 Vikao vya Timu ya kuidhinisha Vibali vya Ujenzi ambavyo vimekidhi 
vigezo. 

Ili kuidhinisha Vibali vya Ujenzi ni lazima timu ya wataalam inayoshughulikia 
Vibali hivi ikae. Timu hiyo itashiriki katika kupokea, kujadili, kupitisha na 
kuidhinisha Vibali mbalimbali baada ya kukidhi vigezo vya Mwongozo. 

a) Vibali vya Ujenzi vya  majengo ambayo siyo ya ghorofa 
 

Wataalamu wanapokamilisha shughuli ya kuidhinisha michoro ya majengo ya 
matumizi ya makazi ambayo siyo ya ghorofa Vibali vitolewe na Mkurugenzi kwa 
waombaji na taarifa ziwasilishwe kwenye Vikao vya menejimenti na kisha 
Kamati ya Mipangomiji na Mazingira; na 

b) Utaratibu wa Vibali vya Ujenzi vya majengo ya matumizi ya makazi na majengo 
ya matumizi mengine ambayo ni  ya ghorofa  

 
Utaratibu wa maombi ya Vibali vya Ujenzi, ukaguzi wa awali wa michoro na 
nyaraka na ulipaji wa Ada za ukaguzi wa michoro (scrutinizing fees) na Ada za Vibali 
vya Ujenzi hautatofautiana na Utaratibu wa kutoa Vibali vya majengo yasiyo ya 
ghorofa ya makazi. Isipokuwa 

Uchunguzi/ukaguzi wa michoro ni wa kina kwa ajili ya kuhakikisha Ubora/Uimara 
wa jengo/majengo.  

Halmashauri ziunde Timu ya Wataalam kwa mujibu wa jedwali na. 1 la 
mwongozo huu, ambayo itahusika na ukaguzi wa nyaraka na uidhinishaji wa 
Vibali vya Ujenzi. Timu hii ikutane kila baada ya wiki moja. Aidha, wataalam 
wanaweza kukutana mara kadhaa ndani ya kipindi cha wiki moja kutegemeana na 
wingi wa maombi yaliyopo. Taarifa za utekelezaji za timu hizo ziwasilishwe kwenye 
Timu za Menejimenti za Halmashauri na kisha kwenye kamati ya kudumu ya 

                                                
6 Fomu ya kuonesha mapungufu yaliyobainishwa kwenye michoro ijazwe sambamba na fomu ya ukaguzi wa 
michoro, fomu hiyo ibainishe jina/saini ya Afisa aliyebainisha mapungufu hayo. 
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21	Mipangomiji na Mazingira. Hivyo kwa kuzingatia matakwa hayo muda wa kutolewa  
vibali vya ujenzi utakuwa kati ya siku 7 hadi siku 30 kama ilivyobainishwa kwenye 
jedwali na. 2 la mwongozo huu.  

4.2  Utaratibu wa usimamizi wa ujenzi wa majengo 

Usimamizi wa Ujenzi wa majengo ni jukumu la msingi la Mamlaka za Upangaji, 
hivyo Halmashauri zihakikishe kwamba hakuna Ujenzi unaofanyika pasipokuwa na 
kibali cha Ujenzi vinginevyo hatua stahiki zichukuliwe ikiwemo kutoa Notisi za 
kusimamisha Ujenzi na Notisi  za kubomoa kwa gharama za mwendelezaji (iwapo 
hatatii Notisi ya kubomoa) kama ilivyoelekezwa kwenye Kanuni za Serikali za 
Mitaa (Mamlaka za Miji) (Udhibiti wa Uendelezaji) ya mwaka 2008; 

4.2.1  Usimamizi wa Ujenzi wa Majengo ya Makazi ya kawaida 

Ukaguzi  wa majengo ya makazi ya kawaida unatakiwa  kufuata hatua kumi  
(10) kama ilivyooneshwa kwenye fomu ya ukaguzi (Kiambatisho C2). Vitu 
vinvyokaguliwa ni  pamoja na ku –seti jengo, uchimbaji wa msingi, jamvi, ukuta, 
lenta, nguzo, upauaji na mifumo ya maji taka na mifereji. 

 

4.2.2  Usimamizi wa Ujenzi wa majengo ya ghorofa na majengo Makubwa 

Ukaguzi  wa majengo ya ghorofa na majengo makubwa  unatakiwa  kufuata 
hatua kumi  (12) kama ilivyoneshwa kwenye fomu ya ukaguzi (Kiambatisho 
C1). Vitu vinvyokaguliwa ni  pamoja na ku –seti jengo, uchimbaji wa msingi, jamvi, 
ukuta, lenta, nguzo, upauaji na mifumo ya maji taka na mifereji. 

       a)  Taarifa ya kuanza Ujenzi wa jengo (project comencement Notice). 

Mwendelezaji anapopata kibali cha Ujenzi anapaswa kutoa taarifa ya kuanza 
Ujenzi  kwa Mamlaka husika  kama ilivyoelekezwa kwenye Kanuni za Serikali za 
Mitaa ili Mamlaka ianze kujiandaa na ukaguzi  wa Ujenzi wa jengo. Wakati 
wa kutoa kibali cha Ujenzi waendelezaji watumie Fomu Na.1, 2 na 3 iliyopo 
kwenye Kanuni za Serikali za Mitaa (Udhibiti Uendelezaji) ya mwaka 2008 
(Kiambatisho’B’).  

     b)  Fomu ya ukaguzi  wa Ujenzi wa majengo 

Fomu maalum ya ukaguzi wa hatua za Ujenzi wa majengo (Inspection form) 
iliyoambatishwa kwenye mwongozo huu ndiyo itumiwe na kila Halmashauri 
kwenye ukaguzi wa kila hatua ya Ujenzi ili kuhakikisha viwango husika 
vinazingatiwa. Vile vile katika fomu hiyo, mwendelezaji atoe taarifa kwenye 
Mamlaka husika ndani ya siku mbili (2) ya kukamilisha kuchimba msingi, (drains, 
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22	concrete oversite, concrete foundation) na hatua hizo zikaguliwe (Kiambatisho 
’C’). 

4.2.3  Ukaguzi wa pamoja na Mikutano kwenye eneo la mradi /Ujenzi 

Ukaguzi wa majengo unatakiwa ufanywe na Timu ya watalamu kama ilivyo 
oneshwa kwenye Jedwali Na 1  kwa pamoja ili kuangalia mapungufu na kufanya 
maamuzi ambayo mwendelezaji huarifiwa kulingana na utaratibu uliowekwa. 
Aidha, timu hiyo ikague kwa hatua na kuhakikisha kwamba kazi ya Ujenzi 
inafanyika kulingana na michoro pamoja na specifications zilizowasilishwa na 
kuidhinishwa. 

Pia wataalam wataangalia iwapo fomu za ukaguzi zinasainiwa na Mhandisi wa 
Halmashauri pamoja na wataalam washauri waliosajiliwa na mmiliki wa Mradi. 

4.2.4   Wahusika wa ukaguzi wa ujenzi wa majengo 

            Ukaguzi wa Uuenzi wa majengo unahusisha taasisi tofauti kama ifuatavyo:- 

a)   Mamlaka ya upangaji :- Wataalam wote wanaohusika kukagua na kuidhinisha               
michoro ya jengo/majengo ili kuona  iwapo Kibali cha Ujenzi kimezingatiwa. Aidha, 
Mamlaka ya Upangaji ina wajibu ufuatao:- 

i. Kuhakikisha kuwa mwendelezaji ameajiri Mkandarasi aliyesajiliwa na Bodi ya 
Usajili wa Makandrasi  na mwenye sifa/daraja kulingana  na ukubwa wa 
jengo;   

ii. Kuandaa ratiba ya ukaguzi wa pamoja na na kuratibu mikutano kwenye 
eneo la mradi (site meetings); 

iii. Kuwezesha Kitengo cha Ujenzi wa Majengo (vitendea kazi, fedha); 

iv. Kuchukua Hatua (kutoa Notisi ya kusimamisha ujenzi, kubomoa jengo) na 
kutoa Amri ya kubomoa majengo  ambayo ujenzi wake  umekiuka Sheria, 
Kanuni na Taratibu;  

v. Kuelimisha umma juu ya Sheria, Kanuni na Taratibu za ujenzi wa majengo 
kupitia radio, TV, vipeperushi, n.k; 

vi. Kutenga bajeti kwa ajili ya kujenga maabara za kupimia vifaa vya ujenzi 
pamoja na kuajiri wataalam wa fani hizo ili kuwa na majengo bora na imara; 

 
b)   Waendelezaji:-  

Ujenzi wa majengo makubwa hususan majengo ya ghorofa hufanywa na 
mkandarasi aliyesajiliwa na Bodi ya usajili wa wakandarasi. Uteuzi wa 
mkandarasi ni jukumu la mmiliki wa jengo na mtaalam wake mshauri (consulting 
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23	engineer/architect). Aidha, kwa majengo ya Serikali utaratibu wa manunuzi wa 
Serikali hutumika ili kumpata Mtaalam mshauri na mkandarasi. 

Wajibu wa Mwendelezaji  

i. Kuhakikisha kuwa ujenzi unazingatia matakwa ya Sheria, Kanuni na taratibu 
zilizopo;  

ii. Kusajili mradi kabla ya kuanza ujenzi kwenye Bodi ya Usajili wa Makandarasi, 
Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo, Wakadiriaji Majenzi, Bodi ya Usajili wa 
Wahandisi na Bodi ya usajili ya wataalamu wa Mipangomiji. Bodi hizo humpatia 
mwendelezaji “sticker” ambayo inathibitisha kuwa mradi umesajiliwa kisheria;  

iii. Kuajiri wataalamu washauri ambao ni Mbunifu Majengo, Afisa Mipangomiji 
Mkadiriaji Majenzi na Mhandisi waliosajiliwa na Bodi za Taaluma kwa ajili ya 
kuhakikisha kuwa jengo linajengwa kulingana na viwango;  

iv. Kuweka Bango la Mradi kwenye eneo la ujenzi ambalo litaonesha taarifa za 
Kibali cha Ujenzi, Wataalamu washauri na mawasiliano; Muhimu7   

c)  Bodi za Taaluma na Bodi ya Usajili wa Wakandarasi 

i. Bodi inawajibu wa kuhakikisha mkandarasi anatekeleza majukumu kwa mujibu 
wa Sheria, Kanuni na Taratibu; 

ii. Kusajili miradi, Wakandarasi na Wataalam; 

iii. Bodi zina wajibu wa kufuatilia na kuhakikisha kuwa masharti na kazi zinafanyika 
kwa weledi wa taaluma husika. (Rejea Sheria Na. 4 ya mwaka 2010 ya Usajili 
wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji majenzi na Kanuni ya mwaka 2000 (GN 
No. 168) na Sheria na 17 ya mwaka 1997 na Kanuni zake za mwaka 2007). 

4.2.5 Masuala Muhimu ya kuzingatiwa kwenye usimamizi wa ujenzi wa 
majengo 

Mambo mengine ya msingi ya kuzingatiwa katika usimamizi wa ujenzi wa 
majengo ni yafuatayo:- 

a)  Wakaguzi  wa majengo wawe wanaripoti kwenye Ofisi ya Kata husika kabla ya 
kwenda kufanya ukaguzi, na kuhakikisha kuwa wanaambatana na watendaji wa 
Mitaa husika katika shughuli za ukaguzi wa ujenzi wa majengo kwenye Mitaa  
yao. 

                                                
7Kwa kila hatua ya Ujenzi inayofikiwa kabla ya kuendelea lazima ikaguliwe na wakaguzi kutoka kwenye Mamlaka 
ya Upangaji na maoni husika ya kuendelea na ujenzi au kutoendelea yabainishwe kwenye vitabu vya ukaguzi vya 
wataalam kutoka kwenye Mamlaka ya upangaji. 
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24	Kuwepo na Vitabu maalumu vya ukaguzi vya kutolea taarifa vinavyotolewa na Bodi   
husika (Site inspection books) kama vile AQRB, TPRB, CRB na ERB. Aidha viwepo vitabu 
vya wageni (vistors book) na vitabu viwili maaalum vya kutolea maoni ya wataalam 
kutoka Mamlaka za Upangaji. Kitabu kimoja kitatunzwa na mshitiri na kingine 
kitatunzwa na Mkurugenzi wa Mamlaka husika kwa urahisi wa rejea. Maoni 
yatakayoatolewa na wataalam kwenye vitabu hivyo yasainiwe na pande zote mbili 
(mshitiri na Mamlaka ya Upangaji) wakati wa ukaguzi.  
Muhimu8   Halmashauri zitenge fedha za kutosha kwa ajili ya kugharamia shughuli za 
ukaguzi wa ujenzi wa majengo ikiwemo ununuzi wa vyombo vya usafiri ili kuhakikisha 
kuwa huduma za ujenzi Mijini zinafanywa kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu. 

b) Halmashauri zisimamie kikamilifu maadili ya kitaaluma na nidhamu kwa 
watumishi wake na pale wanapokiuka maadili hayo hatua stahiki zichukuliwe 
ikiwemo kutoa taarifa kwenye Bodi zao za kitaaluma (Proffesional Boards) ili 
ziwachukulie hatua; 
 

c) Halmashauri zote zihakikishe kuwa zinakuwa na watalam wote wanaohusika na 
usimamizi wa Ujenzi wa majengo; na 
 

d) Halmashauri zote ziwajengee uwezo wataalam wote wanaohusika na usimamizi 
wa Ujenzi wa majengo ili wapate uzoefu wa kutosha wa kuweza kusimamia 
Ujenzi kwa viwango stahiki na hivyo kuwa na majengo yenye viwango; 
 

e) Halmashauri zihakikishe kuwa zinatenga bajeti kwa ajili ya kujenga maabara za 
kupimia vifaa vya Ujenzi pamoja na kuajiri wataalam wa fani hizo ili kuwa na 
majengo bora na imara; 
 

f) Halmashauri zihakikishe zinaandaa sheria ndogo ya kudhibiti Ujenzi holela na 
kuhimiza uzingatiaji wa mashari ya Vibali vya Ujenzi. 

4.3 Kutoa Cheti cha kutumia jengo (Certificate of Occupation)  

Ukaguzi wa mwisho ufanyike kwenye majengo ya magorofa na majengo makubwa   na 
wataalam wote wahusika   ili kuhakikisha kuwa miundombinu na mifumo ya Majitaka, 
maji safi Umeme, matumizi, barabara zinakidhi vigezo. Cheti kitatolewa na 
Halmashauri husika baada kuridhika na Ujenzi ulivyokamilishwa. 

 

                                                
8 Halmashauri zihakikishe majengo yote yanayojengwa yazingatia michoro ya Ujenzi iliyoidhinishwa na Mamlaka 
ya Upangaji, vinginevyo hatua stahiki zichukuliwe ikiwemo kutoa ilani ya kusimamisha Ujenzi (Stop Order) na 
ilani ya kubomoa (Demolition Order) maendelezo kwa gharama za mmiliki; 
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25	SURA YA TANO 

5.0  Mfumo  wa Utawala wa utoaji wa Vibali Vya Ujenzi Mijini 
Kupitia timu za wataalam, Halmashauri zitasimamia Vibali vya Ujenzi wa 
majengo na kutoa maamuzi ya uendelezaji wa maeneo husika kwa kufuata 
Sheria na taratibu za uendelezaji. 

5.1  Utaratibu wa kuidhinisha Vibali vya Ujenzi  

Halmashauri zianzishe timu za Wataalam ambazo zitakutana kila baada ya 
wiki mbili (2) ili kupunguza muda na urasimu wa kutoa Vibali vya Ujenzi.   

 Majukumu ya timu za wataalam ni kama yafuatayo:- 

a) Kupitia maoni yaliyotolewa na Wataalam wakati wa kuchunguza/kukaga 
michoro ya jengo/majengo, ramani za maeneo husika  na nyaraka nyingine; 

b) Kuidhinisha/kutoidhinisha  maombi ya Vibali vya Ujenzi; 

c) Kuwataarifu waombaji wa Vibali ambao maombi yao yameidhinishwa  na 
wale ambao maombi yao hayakuidhinishwa na sababu za kutoidhinishwa;  

d) Kuwasilisha kwenye Timu ya Menejimenti ya Halmashauri taarifa za kina 
kuhusu maombi yaliyopokelewa, yaliyoidhinishwa na ambayo 
hayakuidhinishwa na sababu za kutoidhinishwa; na 

e) Kutembelea maeneo kwa pamoja (joint site visit) yaliyoombewa Vibali vya 
Ujenzi ambayo yatalazimu kukaguliwa kabla ya kutolewa kibali cha Ujenzi.   

Muundo wa Timu ya wataalam wa uidhinishaji wa Vibali vya Ujenzi:- 
Timu ndogo ya uidhinishaji wa Vibali vya Ujenzi iundwe na wajumbe 
wanaotokana na Timu ya Wataalam wa Ukaguzi (Scrutinization Team) wa 
Maombi ya Vibali vya Ujenzi kama ilivyofafanuliwa kwenye Jedwali Namba I ya 
Mwongozo huu. 

5. 2  Kutoa Vibali vya Ujenzi kwa waombaji 

Baada ya kibali kuidhinishwa na timu ya wataalam, mwenye Mamlaka ya kusaini 
fomu Na. 1 ya Kibali cha Ujenzi (ambacho kimeambatishwa masharti ya 
uendelezaji (development conditions) ni Mkurugenzi wa Halmashauri 
(Kiambatisho ‘A’). 
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26	5.4  Muda wa kutoa Vibali vya Ujenzi 

Muda wa kutoa Vibali vya Ujenzi unatofautiana kutegemeana na aina ya jengo 
na ukubwa (complexity of the buildings) wa jengo. Ukaguzi unatakiwa kufanyika 
kwa umakini mkubwa.  Jedwali hapa chini linaonesha muda wa kutoa Vibali kwa 
majengo tofauti. 

 

         Jedwali 2: Muda wa kutoa kibali 

Na Aina ya Majengo         Muda (Siku) 

1 Majengo ya  makazi  yasiyo ya ghorofa 0-7 

2 Majengo ya  ghorofa yasiyozidi ghorofa 4 7-14 

3 Majengo  ya Ghorofa yanayozidi Ghorofa 4 na 
Majengo  makubwa yasiyo ya ghorofa 

14-30 

  

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 
 

Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

27	SURA YA SITA 
6.0 UDHIBITI NA URASIMISHAJI WA UJENZI HOLELA KWENYE VIJIJI NA 

MIJI MIDOGO INAYOCHIPUKIA 

Kupitia Mwongozo huu, Serikali imedhamiria kudhibiti ukuaji holela wa Vijiji na Miji 
Midogo inayochipukia kwa kuimarisha usimamizi wa ujenzi kwa kudhibiti na 
kusimamia ipasavyo utoaji wa Anwani za Makazi pamoja na kutayarisha Mipango ya 
Kina ya Makazi kwenye maeneo hayo. Anwani za Makazi zitakuwa ni nyaraka rasmi 
itakayosimamiwa kama inavyofanyika kwenye Utoaji wa Vibali vya Ujenzi kwenye 
maeneo ya Miji ambapo mtu hawezi kuanza ujenzi bila kupata Anwani ya Makazi. Kwa 
utaratibu huu mpya, nyumba zilizopo zitapewa Anwani kwa mkupuo, ile hali ujenzi 
mpya utatakiwa kuombewa Anwani kabla ya kuanza ujenzi.  Lengo la hatua hii ni 
kukabiliana na changamoto zilizobainika ikiwemo kujenga kwenye maeneo hatarishi na 
yasiyoruhusiwa kwa makazi mfano kwenye mabonde, miteremko mikali, vyanzo vya 
maji, maeneo oevu, maeneo ya hifadhi za misitu na hifadhi za ikolojia, maeneo ya wazi, 
maeneo ya umma na hifadhi za barabara na maeneo mengine kama hayo.  

6.1 Masharti ya utoaji Anwani za Makazi kwenye Vijiji na Miji Midogo 
Inayochipukia. 

Muombaji wa Anwani ya Makazi kwenye Kijiji na Miji Midogo Inaochipukia atatakiwa 
kukidhi vigezo vifuatavyo;- 

a) Awe mmiliki halali wa eneo au kiwanja anayetambuliwa na Mamlaka husika kwa 
kupitia Sheria Na. 5 ya Ardhi, 1999; 

b) Kiwanja au eneo linaloombewa Anwani libainishe eneo lililotengwa kwa ajili la 
barabara na upitishaji wa miundombinu mingine kama umeme, maji, nk; 

c) Kiwanja au eneo linaloombewa Anwani libainishe ukubwa na mipaka yake.  
Ukubwa wa kiwanja au eneo lisipungue mita za mraba 200 ambao zinaweza 
kupimwa kwa kukadiria hatua au kipimo halisi cha futi kamba. Mipaka ya 
kiwanja iwekwe alama za kudumu za asili kama mawe, miti ya michongoma, 
minyaa, katani n.k 

d) Awe na barua kutoka kwa Mwenyekiti wa Kitongoji inayomtambulisha kuwa ni 
mkazi halali na kutambua kama ujenzi unaoombewa Anwani hauna mgogoro au 
athari kwa jamii na mazingira ikiwemo kuingilia mipaka ya maeneo ya umma, 
vyanzo vya maji, na maeneo hatarishi yasiyoruhusiwa kwa ujenzi.    

e) Awe amepewa Namba ya Nyumba (House Number) inayoashiria kutambua 
makazi hayo pamoja na eneo lake itakayotolewa kwa mujibu wa Mwongozo wa 
Anwani za Makazi na Postikodi wa Agosti 2016.  
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28	6.2 Urasimishaji na Uboreshaji wa Makazi holela 
Mwongozo huu pia unazielekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa kuimarisha urasimishaji 
wa makazi holela kwenye Miji mikubwa na midogo kwa kuchukua hatua zifuatazo:- 

a) Kutambua nyumba na makazi yaliyopo kwenye maeneo yao ya utawala  
kwa kuzitambua kwa Namba ikiwemo kuwahamasisha wananchi kubandika 
Namba hizo kwenye majengo yao kwa mujibu wa Mwongozo wa Anwani za 
Makazi na Postikodi wa Agosti 2016; 

b) Kuwahamasisha wananchi kujitolea kwa ridhaa zao na bila fidia katika 
kubainisha na kutenga maeneo ya kupitisha miundombinu ikiwemo 
barabara, maji, umeme n.k ili kurahisisha urasimishaji; 

c)  Kuwahamasisha wananchi kubainisha  ukubwa na mipaka ya viwanja au 
maeneo yao kwa kuweka alama za kudumu ikiwemo mawe, miti ya 
michongoma, minyaa, katani n.k; 

d) Kuandaa Rejesta ya Nyumba na Makazi kwa kila kitongoji au Mtaa, 
ikibainisha taarifa za mmiliki, mipaka na ukubwa wa kiwanja husika pamoja 
na namba ya nyumba. Rejesta iunganishwe na daftari la Usajili wa Makazi la 
Kata au Wilaya ambalo ni chanzo muhimu cha takwimu kwa ajili ya 
usimamizi wa sekta husika, ikiwemo kuweka mikakati ya urasimishaji wa 
makazi holela.  

e) Kuandaa Vitalu vya Upimaji wa nyumba kwa kuzingatia hali halisi na 
miongozo iliyopo. Katika urasimishaji, baadhi ya nyumba, viwanja au 
maeneo yanaweza kupimwa na kupewa milki inayojitegemea. Aidha, 
kutokana na ujenzi holela, kuna baadhi ya maeneo ambapo nyumba 
zimebanana na hivyo kukosa uwezekano wa kila nyumba moja kuwa na 
huduma inayojitegemea ya barabara, maegesho, maeneo ya taka 
ngumu/laini, maeneo ya kujenga uzio, n.k. Halmashauri zinaelekezwa 
kutambua maeneo yenye changamoto za aina hiyo, kuyapima na kumilikisha 
kwa utaratibu wa Jumuia(Association) kama ilivyoelekezwa kwenye sheria 
ya “The Unit Tittle Act, 2008” inayowezesha kumilikisha nyumba kwa mtu 
binafsi kwenye ardhi na miundombinu kama ya taka, maegesho, uzio, n.k  
inayomilikiwa na Jumuia. Utaratibu huo utapunguza vikwazo katika 
urasimishaji kwa kupunguza gharama za kubomoa nyumba na kulipa fidia.   
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29	6.3Uandaaji wa Mipango ya kina ya Makazi Vijijini.  
Mwongozo huu pia unazielekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa kuandaa Mipango ya 
Kina ya Makazi Vijijini kama ilivyobainishwa kwenye Mwongozo wa Utayarishaji wa 
Mipango ya Kina ya Makazi Vijijini. 

Katika mkakati huu, Vijiji vilivyoandaliwa Mipango ya shirikishi ya Matumizi Bora ya 
Ardhi vielekezwa kuandaa Mipango ya Kina kwenye kila kitovu cha makazi ambayo 
itawezesha wanakijiji kupata hati za hakimiliki za kimila au haki ya kukalia ardhi iwapo 
upimaji wa ardhi umefanyika.  

6.4 Utawala wa Anwani za Makazi na Urasimishaji kwenye Miji 
Inayochipukia 

Mwongozo unaelekeza kutumia mifumo iliyopo kwenye usimamizi na udhibiti wa 
Ujenzi holela kwenye Vijiji na Miji Midogo inayochipukia kama ifuatavyo;- 

a) Anwani za Makazi kwenye Vijiji na Miji Midogo Inayochipukia itakuwa kwenye 
fomu maalum iliyoandaliwa na mwongozo huu ambayo itasainiwa na Mtendaji 
wa Kijiji ambaye pia atatoa Namba itakayobandikwa kwenye nyumba kwa 
Mujibu wa Mwongozo ya Anwani za Makazi wa Mwaka 2016. Maombi ya 
Anwani za Makazi yajibiwe kwa kukubaliwa au kukataliwa katika kipindi cha 
siku(3) na nakala ya Anwani pamoja na barua ya utambuzi kutoka kwa 
mwenyekiti wa Kijiji zitahifadhiwa kwa ajili ya kumbukumbu. 

b) Gharama ya kupata Anwani ya Makazi kwenye Vijiji na Miji Midogo 
Inayochipukia iwe kati ya shilingi elfu moja (1,000) na elfu tatu (3,000)- 
kulingana na hadhi ya eneo husika. Mamlaka husika ziweke utaratibu wa 
msamaha kwa waombaji wa anwani wasiojiweza, ikiwemo wazee, watu wenye 
ulemavu, n.k  

c) Mwombaji aliyenyimwa Anwani ya Makazi anaweza kuwasilisha rufaa kwenye 
Kata na kama hakutakuwa na maafikiano, mwombaji anaweza kuwasilisha rufaa 
yake kwenye Timu ya Wataalam ya Uidhinishaji wa Vibali kwenye ngazi ya 
Halmashauri ambayo itajadili na kutoa maamuzi ya mwisho. Kwa mwongozo 
huu, Timu ya Wataalam ya Uidhinishaji wa Vibali ya vya Ujenzi katika kila 
Halmashauri inaelekezwa kujumuisha baadhi wajumbe waliotajwa kwenye 
Mwongozo wa Anwani za Makazi ili kusimamia uidhinishaji wa Anwani za 
Makazi kwenye Vijiji na Miji Midogo Inayochipukia.  

d) Taarifa za utoaji wa Anwani za Makazi ziwasilishwe kwenye Vikao husika vya 
Kamati za Ardhi na Maliasili za Vijiji, Mikutano Mikuu ya Vijiji na hatimaye 
kwenye ngazi ya Halmashauri kupitia vikao vya Kamati husika. Halmashauri 
ndiyo Mamlaka pekee yenye uwezo wa kisheria wa kubomoa majengo 
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30	yaliyokiuka taratibu kwenye Vijiji na Miji Midogo Inayochipukia baada ya 
kuwasilishwa, kujadiliwa na kuafikiwa kwenye Vikao vya Kamati stahiki.  

e) Rejesta za Makazi, ikiwemo takwimu za urasimishaji wa makazi holela 
zitaandaliwa kwa kila Kitongoji na kuunganishwa kwa ngazi ya Kijiji na Kata ili 
hatimaye iwasilishwe kwenye Halmashauri kwa hatua zaidi.  Rejesta hizo 
ziboreshwe kadri makazi mapya yanavyoongezeka.  
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7.0  HITIMISHO 

Mwongozo huu ukitekelezwa kikamilifu utaboresha mazingira ya uwekezaji 
kwa kuwa na muda mfupi wa kupata Kibali cha Ujenzi bila kuathiri Sheria, 
Kanuni na taratibu zilizopo.  

Pia, utaimarisha taratibu za ukaguzi na usimamizi wa ujenzi wa majengo katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kuzingatia matakwa ya Sheria, Kanuni na 
taratibu zilizopo.  

Aidha, kwa kuzingatia matakwa ya mwongozo huu kibali kitatolewa kati ya wiki 
moja na mwezi mmoja.  

Mwongozo huu usomwe kwenye Baraza la Madiwani na Taarifa za utekelezaji 
wa maagizo haya ziwe zinawasilishwa kwenye Ofisi ya Rais - TAMISEMI kila 
baada ya robo mwaka ili Ofisi iweze kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji. 

................................................. 
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32	                                  
Kiambatisho ‘A’ 

 

Fomu ya kibali cha Ujenzi (Building permit form) 
 

Nembo ya Mamlaka husika (Headed paper) 
 

 

The local government (urban Authorities) Development Control ) Regulations, 2008 

Building Permit(BP) No………………………………….. 

Made under Regulations 124) 

 

Permission is hereby issued 
to………………………………………………………………………………………
…………………………..to  erect 
a……………………………………………………….on plot 
No…………………………………Area………………………………………..in 
accordance with the approved plan 
Na……………………………………………….attached here to and with all 
conditions imposed by the regulations, CAP 288. 

 

Sign………………………… 

Municipal Director 

Date; this………………………………day 
of………………………………20………………………………….. 

 

Your attention is invited to the following regulations and by laws 

a. VALIDITY OF THIS PERMIT:CAP 288( 137) 

Erection of the approved building shall commence within six calendar months of the date of this 
permit. Failing to do so, the permit shall be deemed to have lapsed.  

b. COMMENCEMENT NOTICE: CAP 288( 130) 
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33	Before you begin to erect the approved building, you must deliver or send to the authority 
upon the form to be obtained from authority seven days previous notice in writing of the 
date on which such erection shall commence.  

i. Notify the Tanesco and Telecommucations Company should the electricity Wires 
or Telephone cables in the street be accessible from any portion of such building 
when erected(Cap.131) 

ii. You must provide sufficient and convenient latrine accommodation for workmen to 
the satisfaction of the authority  

iii. You must erect a sign in accordance with Contractors Registration board’s 
directives.  
 

c. APPROVED PLANS;(CAP 288(126)C 
The erection of building is required to be done in accordance with approved plans. No 
subsequent modification or alterations shall be made until it has been approved by the 
authority 
 

d. REGULAR INSPECTION:(CAP 288 ( 131) ( 133) ( 138)) 
 
The covering of sewer, drain, foundation, column, beam floor, beam floor, roof for the 
purpose of this part there shall be inspected by architects, structural engineers and building 
inspectors appointed by authority 

e. SUPERVIOSION OF CONSTRUCTION: Act No.14 & 16 of 1997(ERB).Amendment 2010 
GN 25) &Act No. 4 of 2010(AQRB). 
A qualified Architect and Structural Engineer, whose qualification are recognized by their 
respective boards, must be involved in supervision 
 

f. CERTIFICATE OF OCCUPATION: CAP 288 ( 134) ( 140) ( 141) 
No person shall occupy a new building until such building has been certified by the authority 
to be in the opinion in every respect fit for occupation or in the case of a domestic building 
for human habitation.  

 

Kiambatisho ‘B’ 
Fomu ya ukaguzi wa Michoro (Scrutinization form) 

 
Nembo ya Mamlaka husika (Headed paper) 

Sheria husika 
Building Permit Scrutinization Forms 

Applicable for Multi-storey buildings including Industrial Buildings and all Public 
Buildings. 

PART A: To be filled and completed by the Project Architect 

PROJECT NAME (Proposed).........................................................................................  

Client Name, ....................................................... 
Address, ............................................................... 
Phone and email:..................................................  
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Plot number: ..................................................... . 
Block................................................................. 
Area.................................................................... 

PLANING STANDARDS (Proposes) 

Plinth Area.................................................M2 
Total Built up area ......................................M2 

Plot Coverage............................................ % 
Plot Ratio...................................................  
Building Height (Stories)............................ 
Set Backs: Front........................ MRear............LHS.. .....MRHS.................  
Type of foul drainage..................................................  

Parking lots (Nos)...........................................................................................  

LAND USE....................................................................................................  

FIRM  PARTICULARS 

Project Architect Name (Full).......................................................................  

Address, phone, e-mail..................................................................................  
Signature.......................  Date....................................................................... 

Name of the firm................................................ 
Address & Stamp............................................... 

NOTE: All information given above should be true and proper 

 

 

PART B: to be filled by planning authority 

APPLICAITON PLAN DATE OF SUBMISSION 

Plot No:................................... 
Location:................................. 

Application Name..........................  
and Address :..................................   

LAND PARTICULARS 

Name of  Occupier Date of Offer Title No. Others 

    

Municipal Land Officer’s comments 

 Name............................................................Signature ..................................Date .............................. 

Municipal Land Surveyor’s comments 
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35	 Name............................................................Signature ..................................Date .............................. 

Municipal Town Planner’s comments 

Use group ................................................................................................. 
Classes ......................................................................................................... 
Used description ........................................................................................ 
Fence description………………………………………………………….. 
Comments: ................................................................................................................................................. 

 Name............................................................Signature ..................................Date .............................. 

Municipal Environmental Health Officer’s comment 

Name............................................................Signature ..................................Date .............................. 

Municipal Architect’s comment............................................................................... 

 Name............................................................Signature ..................................Date ............................ 

Municipal Engineer’s comments ........................................................................ 

 Name............................................................Signature ..................................Date .............................. 

Approval of the Municipal Architect/Municipal Engineer................................................ 

 Name............................................................Signature ..................................Date .............................. 

Consent of the Urban Planning Committee 

Date of the meeting ............................................................permit granted/not granted 

 

Kiambatisho ‘C’ 
Fomu ukaguzi wa Michoro (Scrutinization form) 

Nembo ya Mamlaka husika (Headed paper) 
Sheria husika 

BUILDING PERMIT SCRUTINIZATION FORMS 
Applicable for Non Multi-Storey.  

PART A: To be filled and completed by the project Architect 

PROJECT NAME (Proposed).................................................... 

Client Name,................  
Address.......................,  
Phone and.................... 
e - mail:....................... 
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36	PROJECT LOCATION:........................................................... 
Plotnumber: ...................... 
Block.................................. 
Area.................................... 

PLANING STANDARDS (Proposes) 
Plinth Area......................M2 
Total Built up area...........M2 

Plot Coverage ..................% 
Plot Ratio..........................   
BuildingHeight (Stories)..... 
Set Backs: Front...............M     
Rear .................................M 
LHS................................. M    
RHS..................................... 
Type of foul drainage........... 
Parking Lots (Nos)............... 
LANDUSE................................................................................................  

FIRM  PARTICULARS 
ProjectArchitectName (Full).............   
Address phone, email.......................    
Signature..........................................     
Date..................................................  

Name of the firm.............................. Address & Stamp............................   
NOTE: All information given above should be true and proper 

 

PART B: To be filled by a Planning Authority 

APPLICATION PLAN DATE OF SUBMISSION 

Plot No............................. 
Location:.......................... 

Application Name and Address...........................................................    

LAND PARTICULARS 

Name of  Occupier Date of Offer Title No. Others 

    

Municipal Land Officer’s comments 

..................................................................................................................   
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37	Name............................Signature .....................Date 

Municipal LandSurveyor’s comments 

..................................................................................................................   

Name............................Signature .....................Date.................................. 

Municipal Town Planner’s comments 

Use group Use Classes.................................................................................  
Use description.......................................................................................... 
Fence description…………………………………………………………...... 
Comments: ..................................................................................................  
 Name..........................Signature .....................Date.................................... 

Municipal Environmental Health Officer’s comment 
Name.......................... Signature..................... Date....................................  

Municipal Architect’s comment.................................................................... 
Name........................ Signature ........................Date...................................  

Municipal Engineer’s comments..................................................................  
Name....................... Signature ........................Date...................................  

Approval of the Municipal Architect/Municipal Engineer 

...................................................................................................................... 
Name....................... Signature ..........................Date..................................  

 

Kimbatisho ’D’  
Nembo ya Mamlaka husika (headed paper) 

Sheria husika 

INSPECTION FORM FOR CONSTRUCTION WORK OF A MULTI - STOREY 
BUILDING 

TO BE SUBMITTED IN DUPLICATE 
I hereby give notice that, I shall begin construction on the under mentioned Plot on the........... 
(Day) of............................... (Month)......... (Year)............................. 
I hereby give you notice that the under mentioned works have been accomplished for your 
inspection on Plot No....................Block................Location.............................................. 

 

S/NO DESCRIPTION OF WORK DONE TO DATE READY 
FOR INSPECTION 

COMMENTS SIGNATURE OF 
INSPECTOR & DATE 
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38	1.  Setting out of the Building   

2.  Excavation of foundation, footing   

3.  Pouring of blinding layer   

4.  Footing reinforcement and starter bars for columns   

5.  Pouring of raft foundation concrete   

6.  Foundation walling up to a level 300mm below ground level   

7.  Grounding ring beam, adjacent beams and hardcore filling   

8.  Basement floor reinforcements   

9.  Reinforcement of columns on ground floor to maximum 
floor 

  

10.  Reinforcement of beams and slab for first floor  to 
maximum floor 

  

11.  Septic tank, Soakage Pit and Drainage   

12.  Roof slab reinforcement/Trusses checking   

 
FOR BUILDING INSPECTOR      FOR CONTRACTOR 

NAME.........................................                               NAME............................................... 
DESIGNATION..........................                  DESIGNATION................................ 
SIGNATURE..............................                 SIGNATURE..................................... 
NB: Utakapoanza kujenga fika na Fomu hii kwa Mhandisi wa Halmashauri husika ili upewe 
Mkaguzi wa Ujenzi huo. Ujenzi ukikamilika wasilisha maombi ya kuomba kibali cha kuhamia 
kwenye nyumba au jengo. 

 

Kimbatisho ‘E’  
Nembo ya Mamlaka husika (headed paper) 

Sheria husika 

INSPECTION FORM FOR CONSTRUCTION WORK OF A SINGLE STOREY 
BUILDING 

TO BE SUBMITTED IN DUPLICATE 
I hereby give notice that, I shall begin constructing on the under mentioned plot on 
the................. (Day) of..................... (Month)................... (Year)............................................. 
I hereby give notice that, the under mentioned works have been accomplished for, your 
inspection on Plot No. ...........Block.............................Location............................................ 

S/NO DESCRIPTION OF WORK DONE TO DATE OBSERVATION SIGNATURE OF 



 
 

Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
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1.  Pegging out of foundation   

2.  Excavation of foundation trenches   

3.  Concrete footing   

4.  Foundation wall to Damp Course/Plinth Level   

5.  Concrete Floor Slab   

6.  Walling to lintels and ring beam soffit   

7.  Lintels, ring beams, pillars and canopy 
reinforcement fixing and concrete pouring 

  

8.  Roofing Timber   

9.  Septic tank and Soak away   

10.  Drains   

 

Signature of Contrator/Owner................................  
Address: .................................................................  

 NB:  

1. Utakapoanza Ujenzi, fika na fomu hii kwa Mhandisi wa Manispaa ili kupatiwa 
mkaguzi wa Ujenzi huo 

2. Ujenzi ukikamilika wasilisha ombi lako kuomb akibali cha kuhamia kwenye nyumba 

 

Kiambatisho ‘F’ 

Nembo ya Mamlaka husika (headed paper) 
Sheria husika 

INSPECTION FORM FOR CONSTRUCTION WORK OF A BOUNDARY WALL 

TO BE SUBMITTED IN DUPLICATE 
I hereby give notice that, I shall begin constructing on t he under mentioned plot on 
the.................. (Day)  of.......................... (Month..................... (Year).....  

S/NO DESCRIPTION OF WORK DONE TO DATE 
READY FOR INSPECTION 

OBSERVATION SIGNATURE OF 
INSPECTOR & 
DATE 
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I hereby give notice that, the under mentioned works have been accomplished for, your  

 

Inspectionon plot No.................Block.................. Location................  
Signature of Contractor/Owner........................................................... 
Address: .............................................................................................. 

 

Kiambatisho ‘G’ 
 
 

 Fomu ya anwani za makazi(Rejea ukurasa wa 51-54 wa Mwongozo wa anwani za makazi 
kuchagua aina ya anwani stahiki kwenye eneo lako) 

 
Nembo ya Mamlaka husika (Headed paper) 

 

Jina la mtumiaji…………..Mfano; Ally Mwajuma 

Jina la fleti+jina la jengo……… Mfano; Fleti za Protea, Jengo A 

Namba ya nyumba +jina la barabara……. Mfano; Barabara ya Ghana 

Postikodi +eneo………………….. Mfano; 1411Msasani 

Mkoa/Wilaya……….. Mfano;  Dar es salaam, kinondoni  

 

 

1.  Pegging out and excavation of foundation trenches   

2.  Footing reinforcement, starter bars for columns and 
concrete for footing 

  

3.  Foundation walling up to plinth level   

4.  Grounding ring beam reinforcements and concrete   

5.  Reinforcement of columns + main gate   

6.  Concrete for columns + walling works to coping   

7.  Fixing gates and finishes   




