
Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji Nzega 

Tangazo la Serikali Na. 317 (linaendelea…) 

1 
 

TANGAZO  LA  SERIKALI  NA.  317  la tarehe 25/08/2017 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA YA 290) 

_______ 
 

SHERIA NDOGO 

_______ 
 

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha 6(1) na 16(1) 

_______ 

 
SHERIA NDOGO (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA 

 MJI NZEGA ZA MWAKA 2017 

 
SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 

Jina na tarehe 

ya kuanza 

kutumika 

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada 

na Ushuru) za Halmashauri ya Mji Nzega za Mwaka 2017 

na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti 

la Serikali. 

Matumizi 2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka 

ya Halmashauri ya Mji Nzega.  

Tafsiri  3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokua pale itakapoelekezwa 

vinginevyo:- 
“Ada na Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa 

Halmashauri au wakala wake kwa ajili ya huduma, 

vibali, au leseni mbalimbali zitolewazo na 
Halmashauri; 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa 

Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa 

Sheria Ndogo hizi; 
“Chombo cha Usafiri” maana yake ni chombo chochote 

kinachotumika kusafirisha mtu, watu au mizigo 

kutoka sehemu moja kwenda nyingine isipokuwa 
Baiskeli, Mkokoteni, au wanyama wanaotumika 

kama kusafirisha watu au mizigo; 
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“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji Nzega; 

“Kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi 
inayotolewa na Halmashauri; 

“Kituo cha Mabasi” maana yake ni eneo maalum 

lililotengwa na Halmashauri kwa madhumuni ya 

kupakia na kuteremsha abiria na mizigo ya Abiria; 

“Machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kuchinjia wanyama na 

kuanika ngozi; 

“Madini ya ujenzi” maana yake ni Kokoto, Mawe, 

Changarawe, Mchanga, Chokaa, Marumalu, Kifusi, 

Udongo Mfinyanzi, au chochote kinachochimbwa 
na kupatikana katika Mamlaka ya Halmashauri kwa 

shughuli za ujenzi; 

“Maegesho’’ Sehemu yeyote iliyotengwa na Halmashauri 

kwa ajili ya kuegesha chombo cha usafiri kwa 
muda; 

 “Masoko” maana yake ni sehemu yoyote iliyotengwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kuuza na kununua bidhaa; 

“Mnada” maana yake ni sehemu lililotengwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kuendesha shughuli za 

kuuza na kununua bidhaa; 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri 

ya Mji Nzega au Afisa yeyote wa umma 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 

Mkurugenzi;  

“Usajili wa vyombo vya usafiri” maana yake ni utaratibu 

utakaowekwa na Halmashauri wa kuorodhesha idadi 

ya vyombo vya usafiri vinavyofanya biashara ndani 
ya mamlaka ya Halmashauri; 

“Ushuru wa Madini ya Ujenzi” maana yake ni ushuru 

utakaotozwa kwa kibali cha uchimbaji wa Kokoto, 



Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji Nzega 

Tangazo la Serikali Na. 317 (linaendelea…) 

3 
 

Mawe, Changarawe, Mchanga, Chokaa, Marumalu, 

Kifusi, Udongo Mfinyanzi, au chochote 
kinachochimbwa na kupatikana katika mamlaka ya 

Halmashauri kwa shughuli za ujenzi; 

“Wakala” maana yake ni Taasisi, Kampuni, au asasi yeyote 

iliyoteuliwa kisheria na Halmashauri kukusanya 
mapato kwa niaba ya Halmashauri. 

SEHEMU YA PILI 

NAMNA YA KUKUSANYA ADA NA USHURU 

Ada na Ushuru 4.  

 

(1) Halmashauri itatoza Ada na Ushuru mbalimbali kwa ajili 

ya vibali, leseni na huduma zitolewazo na Halmashauri 

kama inavyoonyeshwa katika Jedwali la Kwanza la 

Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Ada na Ushuru utozwao chini ya Sheria Ndogo hizi 

utalipwa kabla ya huduma kutolewa. 

  (3) Huduma zitakazotozwa Ada na Ushuru katika Sheria 

Ndogo hizi ni;- 

(i) Ada ya kukodi mali za halmashauri; 
(ii) Ushuru wa madini ya ujenzi; 

(iii) Ada na Ushuru wa soko; 

(iv) Ushuru wa mifugo; 

(v) Ada ya kibali cha kusafirisha mifugo; 

(vi) Ada na ushuru wa mazao; 
(vii) Ada ya huduma za machinjio, ukaguzi wa nyama; 

(viii) Ushuru wa mazao ya misitu; 

(ix) Ushuru wa samaki; 
(x) Ada ya vibali ya ujenzi na ukarabati wa majengo; 

(xi) Ada ya zabuni za Halmashauri. 

 
Wajibu wa 

kulipa Ada na 

Ushuru 

5.  (1) Itakuwa ni Wajibu wa kila Mtu anayetakiwa kulipa Ada 

na  Ushuru kuhakikisha kwamba analipa Ada na 

Ushuru kwa viwango vilivyoainishwa na Sheria Ndogo 

hizi. 
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  (2)  Muda wa kukusanya Ada na Ushuru utakuwa ni kuanzia 

Saa Kumi na mbili kamili (12:00) asubuhi mpaka saa 

kumi na mbili (12:00) jioni. 

  (3) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo (2) hapo juu, 

Maafisa wa Halmashauri au Wakala anaweza 

kukusanya ushuru baada ya muda uliotajwa hapo juu 

endapo atakuwa na kibali maalum kutoka kwa 

Mkurugenzi wa Halmashauri. 

  (4) Malipo ya Ada na Ushuru yatafanyika kila siku au kwa 

mwezi au kwa namna yeyote itakayokubalika 

kulingana na makubaliano yatakayowekwa kati ya 

Halmashauri na Mlipa Ada na Ushuru. 

  (5) Malipo ya Ada na Ushuru yanayotozwa kwa Mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au 

Wakala wake na kutolewa stakabadhi ya Halmshauri 

kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika. 

Mabadiliko ya 

Viwango vya 

Ada na Ushuru 

6.   (1) Halmashauri itaweza kubadilisha viwango vya Ada na 

Ushuru pale itakapoona kuwa inafaa kwa kushirikisha 

Wananchi hususan wale watakaoathirika katika 

utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Katika kufanya marekebisho ya viwango vya Ada na 

Ushuru au kipengele chochote katika Sheria Ndogo hizi, 

Halmashauri itafuata taratibu zote za utungaji wa Sheria 

Ndogo zinazoelekezwa na Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Miji) SURA ya 288 au miongozo 

mbalimbali iliyopo ya utunzi wa Sheria Ndogo. 

Uteuzi wa 

Wakala 
7.  Halmashauri inaweza kuteua Kampuni, Asasi au Taasisi 

yoyote kukusanya Ada na Ushuru katika vyanzo 

vilivyokubaliwa kukusanywa na Wakala. 

Wajibu wa 

Wakala 
8.  Wakala atakuwa na  wajibu wa:- 
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  (a) kukusanya na kupokea ada na ushuru katika eneo 

na chanzo alichopangiwa kwa kuzingatia viwango 

vilivyoainishwa katika sheria ndogo hizi; 

(b) kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia 

masharti ya mkataba wa uwakala kati yake na 

halmashauri; 

(c) kuweka dhamana ya kusanyo la mwezi mmoja au 

itakavyokubalika katika mkataba kabla ya kuanza 

makusanyo ambapo dhamana hiyo itarejeshwa 

mwisho wa Mkataba; 

(d) kumchukulia hatua za kisheria Mtu yeyote ambaye 

atakiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi. 

Ukusanyaji wa 

Madeni 
9.  (1) Halmashauri inaweza kukusanya Ushuru kwa njia ya 

Mahakama endapo Mtu yeyote aliyetakiwa kulipa ada 

na ushuru kwa bidhaa, vibali, leseni au huduma 

zitolewazo katika eneo la mamlaka ya Halmashauri  
atashindwa kufanya hivyo katika muda uliopangwa.  

  (2)  pasipo kuathiri masharti yaliyowekwa katika kifungu 

kidogo cha 1 hapo juu, Halmashauri inaweza 
kukusanya madeni ya ada au ushuru kwa njia ya 

kukamata au kushikilia mali zinazohamishika za 

Wadaiwa zenye thamani sawa na deni la ada au ushuru 

pamoja na gharama za kukamata. 
 

  (3)  baada ya kipindi cha siku thelathini (30) kupita tangu 

kukamatwa kwa mali za Mdaiwa, Halmashauri itakuwa 
na mamlaka ya kuziuza kwa njia ya mnada baada ya 

kupata idhini ya Mahakama. 

  (4) endapo mali zilizokamatwa zinaweza kuharibika kwa 
haraka,  Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuziuza 

kabla hazijaharibika baada ya kupata Idhini ya 

Mahakama. 

  (5)  kwa kuzingatia Masharti yaliyowekwa katika Kifungu 
Kidogo cha (3) na (4) hapo juu, Halmashauri kabla ya 

kuuza mali yoyote iliyokamatwa, Mkurugenzi kwa 

maandishi atatoa taarifa kwa Mdaiwa na Umma juu ya 
kusudio la kuuza mali hizo. 
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  (6) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote na kwa 

namna yoyote ile itakayotokea ama wakati wa 
kukusanya madeni au kwa mali itakayokamatwa na 

kushikiliwa na Halmashauri. 

 
Uwezo wa 

Afisa 

Mwidhiniwa 

10.  Afisa Mwidhiniwa  au Afisa yeyote wa Halmashauri 
aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi 

atakuwa na uwezo wa:- 

(a) kuingia katika jengo lolote kwa lengo la 
kukusanya Ada na Ushuru; 

(b) kumkamata bila hati ya kukamatia na 

kumshitaki mtu yeyote atakayefanyabiashara 
kwa kuuza au kununua, kutoa huduma, 

kusafirisha  bidhaa, au kufanya shughuli 

yeyote iliyotakiwa kulipiwa Ada na Ushuru  

kwa masharti ya Sheria Ndogo hizi; na 
(c) kukagua eneo au chombo chochote  

atakachokitilia mashaka kuwa kinahifadhi au 

kusafirisha bidhaa au kinatumika kukwepa 
kulipa Ada na Ushuru.  

 
Wajibu wa 

kuzingatia 

Masharti ya 

Sheria Ndogo 

nyingine 

11.  Bila kuathiri wajibu wa kulipa ada na ushuru, Mlipa ada na 

ushuru atawajibika kuzingatia masharti ya Sheria Ndogo 

nyingine zinazosimamia chanzo cha mapato ikiwa ni 

pamoja na wajibu wa kutumia stendi kwa kupakia na 

kushusha abiria na mizigo yao, kutumia machinjio, kutunza 

usafi wa mazingira, kutotupa taka ovyo, au/ masharti 

mengine yaliyowekwa na Sheria Ndogo za nyingine za 

Halmashauri. 

 

SEHEMU YA III 

USIMAMIZI WA MASOKO NA VIBANDA VYA BIASHARA 

Kuanzisha Soko 12.  (1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa kuanzisha soko na 

kulitangaza mahali popote katika eneo la Halmashauri 

kama itakavyoona inafaa kwa kuzingatia mahitaji wa 

Wananchi na matakwa ya Sheria na Kanuni za Mipango 

miji. 
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  (2) Katika michoro ya mipango miji na utekelezaji wake, 

Halmashauri itatenga maeneo maalum kwa ajili ya 

ujenzi wa Masoko, vizimba au vibanda vya biashara 

ambavyo vitajengwa na Halmashauri au Wadau wengine 

wa Halmashauri. 

Muundo wa 

Soko 
13.  (1) Halmashauri itagawanya soko katika vyumba, vibanda, 

vizimba na stoo kwa ajili ya kurahisisha matumizi bora 

ya Soko. 

  (2) Matumizi ya soko yatazingatia mpangilio wenye 

mahusiano ya bidhaa zitakazouzwa Sokoni. 

Upangaji 14.  (1) Halmashauri itapangisha chumba, kibanda, kizimba au 

stoo kwa wafanyabiashara kwa mujibu wa taratibu na 

viwango vya kodi ya pango vitakavyowekwa kwenye 

Mkataba ya pango. 

  (2) Kila Mfanyabiashara wa Sokoni atalazimika kuwasilisha 

maombi kwa Halmashauri na akikubaliwa ataingia 

Mkataba utakaonyesha muda, kiwango cha kodi ya 

pango, wajibu na taratibu za kufuata katika kipindi chote 

cha Mkataba alichokubaliwa kufanya biashara. 

  (3) Mkataba wa upangaji unaweza kusitishwa endapo:- 

(a) muda wa upangaji utakapokwisha; 

(b) upande mmoja wa mkataba kutoa taarifa ya 

maandishi ya siku 30 kwa upande mwingine 

ukitoa kusudio la kusitisha mkataba; 

(c) Mfanyabiashara atapoteza sifa kutokana na 

kukiuka taratibu za Sheria ndogo hizi. 

  (4) Baada ya muda wa upangaji ndani ya Mkataba 

kumalizika, upangaji mpya utafanyika kwa njia ya 

Zabuni au kwa namna ambayo Halmashauri itaona 

inafaa. 

  (5)Mpangaji yeyote ataruhusiwa kutumia  chumba, kizimba 

au stoo  kilichopo Sokoni iwapo atakuwa amelipa kodi 

ya pango ya na kuwa na kuwa na Mkataba. 
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  (6) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kufunga kibanda au 

kizimba chochote ambacho hakijalipiwa ushuru kwa 

miezi miwili (2) mfululizo. 

Uteuzi wa 

Msimamizi wa 

Soko 

 

15.  Halmashauri itamteua Afisa yeyote kuwa msimamizi wa 

Soko ambaye kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

atatambulika kama Afisa Masoko. 

Wajibu wa 

Afisa Masoko 
16.  Afisa Masoko atakuwa na wajibu wa:- 

(a) kusimamia shughuli za kila siku za uendeshaji wa 

Masoko yaliyopo katika eneo la Halmashauri; 

(b) kwa kushirikiana na Wadau wengine wa afya, 

mapato na mazao  anaweza kuzuia uuzaji wa mazao 

au bidhaa Sokoni iwapo kwa maoni yao bidhaa au 

mazao hayo yanaweza kuleta madhara kwa 

watumiaji au kusababisha uchafu Sokoni;  

(c) kuandaa na kutunza orodha ya Wafanyabiashara wa 

Sokoni; 

 

(d) atashirikiana na Uongozi wa Soko katika kupanga, 

kutekeleza na kutatua changamoto za uendeshaji wa 

Soko;  

(e) kumchukulia hatua Mtu yeyote ambaye hatazingatia 

taratibu za matumizi ya Soko na usafi. 

Kamati 

ya Soko 
17.  (1) Kutakuwa na Kamati ya Soko itakayoundwa na 

Wafanyabiashara na Wadau wengine wa Soko. 

 

  (2) Ukubwa wa Kamati ya Soko utategemeana na wingi wa 

Wafanyabiashara katika Soko husika. 

  (3) pamoja na kuwepo kwa Kamati ya Soko, Uongozi wa 

Soko utaunda na kugawa Kamati ndogo ndogo 

nyingine za wadau wa soko ambazo zitakuwa na 

Wajumbe wasiozidi wane katika kila Kamati ambazo 

ni:- 

(a) Kamati Ndogo ya miundombinu na usafi; 

(b) Kamati Ndogo ya biashara na utawala; na 
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(c) Kamati Ndogo ya ulinzi na usalama. 

 

Kazi za Kamati 

ya Soko 
18.  Kazi za Kamati ya soko zitakuwa kama ifuatavyo:- 

(d) kuweka mazingira mazuri ya ufanyaji wa 

biashara na utendaji wa soko ili kuinua ustawi 

wa soko; 

(e) kuanzisha na kuhamasisha uundwaji na 

kujiunga katika vyama vya ushirika; 

(f) kudhibiti nidhamu, usafi na matumizi sahihi ya 

soko na vyoo vya sokoni; na 

(g) kuratibu mipango ya kugharamia huduma za 

ulinzi, usafi, maji na umeme kwa kadri 

itavyopangwa. 

Uteuzi na 

wajibu wa 

Wakala 

19.  (1) Halmashauri inaweza kumteua taasisi au kampuni 

kukusanya ushuru kwa niaba yake. 

  (2) Wakala aliyeteuliwa chini ya kifungu kidogo cha (1) 

hapo juu atakuwa na majukumu yafuatayo:- 

(a) kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika 

eneo alilopangiwa na kwa kiwango kilichoainishwa 

chini ya Sheria Ndogo hizi; 

(b) kuwasilisha kwa Halmashauri makusanyo yote 

aliyokusanya; 

(c) kwa kushirikiana na uongozi wa Soko, kumchukulia 

hatua za kisheria mtu yeyote atakayekataa au 

kukwepa kulipa ushuru. 

 

Saa za Soko 20.  (1) Muda wa kuanza shughuli za Soko utakuwa ni kuanzia 

saa 12.00 asubuhi hadi saa 12.00 jioni kila siku na muda 

huu utachukuliwa kuwa ndio muda wa kukusanya 

ushuru wa Soko. 

  (2) bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) hapo 

juu, Halmashauri inaweza kuruhusu shughuli za Soko au 

kukusanywa kwa ushuru kabla au baada ya muda 

uliotajwa hapo juu.   
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Tahadhari ya 

Moto 
21.  Mtu yeyote hataruhusiwi kupika chakula, kuchoma nyama 

au kuendesha shughuli za mgahawa au shughuli yoyote 

inayohusisha moto ndani ya eneo la soko isipokuwa katika 

maeneo maalum yaliyotengwa kwa ajili ya Shughuli hizo. 

 

Milango kwa 

matumizi ya 

dharula 

22.  Halmashauri itatenga maeneo maalum katika soko kwa ajili 

ya kukusanyika endapo kutatokea dharura yoyote au 

kuweka milango maalumu kwa ajili ya matumizi kipindi cha 

dharura. 

  

Upakuaji 

mizigo katika 

masoko 

23.  (1) Mazao na bidhaa mbalimbali zitasafirishwa na 

kuingizwa sokoni kwa kutumia vyombo vya usafiri, 

kisha mizigo itapakuliwa na vyombo hivyo vitaondoka 

sokoni ndani ya masaa sita au kadiri itakavyoelekezwa 

na Afisa wa Soko. 

 

  (2) Halmashauri itatoza ushuru wa magari yote 

yatakayoingia katika eneo la Soko, kwa ajili ya 

kununua bidhaa au kupakia na kupakua bidhaa. 

SEHEMU YA III 

MAKOSA NA ADHABU 

Makosa na 

Adhabu 
24.  Itakuwa ni kosa kwa. 

  A.  Kwa Wakala endapo:- 

  (a) atakusanya Ada na Ushuru bila kibali cha 
maandishi au Mkataba toka kwa Halmashauri; 

(b) atajaribu au atakusanya Ada na Ushuru kwa 

kiwango tofauti na kilichotajwa na Sheria Ndogo 
hizi; 

(c) atashindwa kuwasilisha au atawasilisha pungufu 

ya kiwango cha Ada na Ushuru alichokubaliwa 

katika Mkataba; 
(d) atakusanya Ada na Ushuru kwa mbinu tofauti na 

alizoelekezwa na Halmashauri; 
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  B. Kwa yeyote endapo; 

(a) atashindwa, atadharau, au atakaidi/ Atakataa kulipa 
Ada na Ushuru au kutekeleza agizo lolote 

alilopewa  na Halmashauri  kuhusiana na ulipaji 

wa Ada na Ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi; 

(b) atamshawishi Mtu au kundi la Watu kukataa au 
kukwepa kulipa Ada na Ushuru; 

(c) atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha 

utengenezaji, au atatunza nyaraka za uongo kwa 
nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na 

ukusanyaji wa Ada na Ushuru mbalimbali ndani 

ya Halmashauri; 
(d) kwa makusudi huku akijua ni kosa atatoa taarifa za 

uongo kwa Halmashauri, au atashindwa kutoa 

taarifa zitakazohitajika na halmashauri; 

(e) atashindwa kuweka Kumbukumbu, Vitabu, Hesabu, 
au maelezo yoyote yatakayohitajika Halmashauri; 

na 

(f) Atamzuia Afisa Mwidhiwa au Wakala kutekeleza 
majukumu yake; 

(g) Atakwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo 

hizi. 
 

Adhabu  25.  Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na 

isiyozidi shilingi milioni moja (1,000,000/=) au kifungo 

kisichopungua miezi kumi na mbili na kuzidi miezi ishirini 

na nne (24) jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani 

faini na kifungo. 

Kufifilisha kosa 26.  Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini isiyopungua 

shilingi laki mbili (200,000/=) na kuzidi shilingi laki tano 

(500,000/=) iwapo mkosaji kwa hiari yake mwenyewe 

atakiri kosa kwa maandishi na kukubali kutekeleza wajibu 

wake na kulipa faini. 
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_______ 

 
JEDWALI LA KWANZA 

_______ 
 

 (Chini ya kifungu cha 4 (1) 
 

 
ADA YA KUKODI MALI ZA HALMASHAURI  

 

Na. Aina ya chanzo Kiasi cha ushuru 

1 ukumbi Kwa mjibu wa Mkataba 

2 Magari  Kwa mujibu wa Mkataba 

3 mitambo Kwa mujibu wa Mkataba 

4 Viti na meza  Kwa mujibu wa Mkataba 

5 Lori  Kwa mujibu wa Mkataba 

   

 
 
Nyumba zinazomilikiwa na Halmashauri kodi italipwa kama ifuatavyo;- 

 

Na  Aina ya chanzo  Kiasi cha ushuru  

1. Daraja la kwanza Tsh 50,000 kwa mwezi 

  2.  Daraja la pili Tsh 35,000 kwa mwezi 

3. Daraja la tatu Tsh 20,000 kwa mwezi 

4. Maombi  ya kumiliki viwanja Tsh20,000/=  kwa kila fomu. 

 
 

USHURU WA MADINI YA UJENZI  
 

Na. Aina ya Chanzo Kiasi cha ushuru  

1. Kokoto  10% ya bei ya kuuzia kwa kila tani  

2. Mchanga  10% ya bei ya kuuzia kwa kila tani  

3. Mawe  10% ya bei ya kuuzia kwa kila tani  

4. Changarawe 10% ya bei ya kuuzia kwa kila tani  

5. Udongo  10% ya bei ya kuuzia kwa kila tani  

 

 
 
 
 
 
ADA NA USHURU WA SOKO 
 

Na. Aina ya chanzo  Kiasi cha Ushuru 
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1 (i)Ada na Ushuru wa 
Sokoni  

 200/= kwa siku 

2 Ada na ushuru wa 

minada na gulio 

(a) Meza  

(b) Wauza mitumba /nguo 
(c) Mamalishe 
(d) Vinywaji 
(e) Biashara ndogo ndogo 
(f) Pombe ya asili 

500/= kwa siku 

500/= kwa siku 
500/= kwa siku 
1,000/= kwa siku 
500/= kwa siku 
500/= kwa siku 

 
USHURU WA MINADA YA MIFUGO 
 

Na. Aina ya chanzo Kiasi cha ushuru 

1 Ushuru wa ng’ombe 5,000/= kwa kila mmoja 

2 Ushuru wa nguruwe 3,000/= kwa kila mmoja 

3 Ushuru wa mbuzi na kondoo 2,000/= kwa kila mmoja  

4    Kuku, kanga, bata  2,000/= kwa tenga 

5     Ushuru wa makanyagio 2,000/= 

 
ADA YA KIBALI CHA KUSAFIRISHA MIFUGO 
 

Na. Aina ya chanzo Kiasi cha ushuru 

1 Ng,ombe 4,000/= kila mmoja  

2 Mbuzi 1,500/= kila mmoja 

3 Kondoo 1,500/= kila mmoja 

4 Nguruwe 1,000/= kila mmoja 

5 Kuku/bata/kanga 100/= kila mmoja 

6 Wanyama Wengine ambao 
hajatajwa 

4,000/= kila mmoja 

 
ADA NA USHURU WA MAZAO YA CHAKULA NA BIASHARA 
 

Na. Aina ya chanzo          Kiasi cha ushuru 

1 Karanga 2% ya bei ya kununulia 

2 Ufuta 2% ya bei ya kununulia. 

3 Maharage 2% ya bei ya kununulia 

4 Alizeti 2% ya bei ya kununulia. 

5 Mtama 2% ya bei ya kununulia. 

6 Soya 2% ya bei ya kununulia. 

7 Choroko      2% ya bei ya kununulia. 

8 Mchele        2% ya bei ya kununulia 

 
ADA YA HUDUMA ZA MACHINJIO, UKAGUZI WA NYAMA NA USHURU WA BUCHA. 

 

Na  Aina ya 
chanzo 

Kiasi cha ushuru  

1 Ng’ombe  kwa bei ya kilo moja ya kipindi hicho. 

2 Kondoo na kwa bei ya kilo moja ya kipindi hicho. 
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mbuzi 

3 nguruwe kwa bei ya kilo moja ya kipindi hicho. 

 

USHURU WA MAZAO YA MISITU 
 

Aina ya zao kiwango cha ushuru 

   1 Kuni za miti laini Tsh. 10,000/= kwa tani 

   2 Mkaa Gunia moja Tsh. 2,000/= 

   3 Mbao- bila kujali unene  mti laini Tshs.300/= kwa ubao 

   4 Mbao- bila kujali unene  mti asili Tshs 1000/= kwa ubao 

   5 Nguzo-bila kujali unene  Mti laini Tshs. 300/= kwa nguzo 

   6 Nguzo-bila kujali unene  Mti asili Tshs. 2000/= kwa nguzoFito-   

7. zinazosafirishwa nje ya 
Halmashauri    

Tshs. 300/= kwa mzigoMagogo-  

8. Miti laini ya nguzo za umeme Tsh. 1000/= kwa gogo 

9. Magogo ya kuni Tsh500/= kwa gogo 

10. Asali Nyuki (i) wakubwa  5% ya bei ya mauzo ya soko kwa kila lita 

 (ii)Nyuki wadogo 5% ya bei ya mauzo kwa kila lita  

11 Magogo “mete” yanayotumika 

viwandani kwa ajili ya nishati ya 
moto 

 

Tshs 10.0000/= kwa tani 

 

 
USHURU WA SAMAKI 
 

Na. Bidhaa  Kiasi cha ushuru 

1. Samaki au dagaa 25,000/= pickup 

2 Samaki au dagaa 17,000/= tenga kubwa 

3 Samaki au dagaa 15,000/= tenga la kati 

4 Samaki au dagaa 10,000/= tenga ndogo 

5 Samaki au dagaa 5,000/= kiroba 

 
ADA ZA VIBALI VYA UJENZI/ UKARABATI WA MAJENGO  

A. MAJENGO YA MAKAZI 
 

1. Eneo la sakafu 
isiyozidi mita za 
mraba 50 

Ada ya maombi ya kibali …………..Tsh5000/= 
Ada ya ukaguzi wa ramani, kiwanja, Nyaraka na ujenzi Tsh 
……………………………..5000/= 

2. Eneo la sakafu 
inayozidi mita za 

mraba 50 na isiyozidi 
mita za mraba 100 

Ada ya maombi ya kibali………      Tshs7,500/= 
Ada ya ukaguzi wa ramani, kiwanja, Nyaraka na 

ujenzi…………………………... Tsh10,000/= 

3. Eneo la sakafu 
inayozidi mita za 
mraba 100 na 
isiyozidi mita za 

Ada ya maombi ya kibali ………..Tshs10,000/= 
Ada ya ukaguzi wa ramani, kiwanja, Nyaraka na 
ujenzi…………………………… Tshs20,000/= 
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mraba 200 

4. Eneo la sakafu 
inayozidi mita za 

mraba 200 na 
isiyozidi mita za 
mraba 350 

Ada ya maombi ya kibali ………...Tshs12,500/= 
Ada ya ukaguzi wa ramani, kiwanja, Nyaraka na 

ujenzi…………………………… Tshs35,000/= 

5 Eneo la sakafu 
inayozidi mita za 
mraba 350 na 
isiyozidi mita za 
mraba 600 

Ada ya maombi ya kibali…………Tshs15,000/= 
Ada ya ukaguzi wa ramani, kiwanja, Nyaraka na 
ujenzi……………………………. Tshs60,000/= 

6 Eneo la sakafu 
inayozidi mita za 
mraba 600 na 
isiyozidi mita za 
mraba 900 

Ada ya maombi ya kibali…………Tshs17,500/= 
Ada ya ukaguzi wa ramani, kiwanja, Nyaraka na 
ujenzi…………………………….. Tshs90,000/= 

  7 Eneo la sakafu 
inayozidi mita za 

mraba 900  

Ada ya maombi ya kibali  
Tshs…………………………………..…25000/= 

-Ada ya ukaguzi wa ramani, kiwanja, Nyaraka na ujenzi Tsh 
………..200,000/= 

 
B. MAJENGO YA BIASHARA 

 

Ada ya kibali Tsh 60/= Kwa kila mita ya mraba  ya    eneo la 
sakafu 

Ada ya ukaguzi wa ramani, kiwanja, Nyaraka 
na ujenzi 

Tsh 150/= Kwa kila mita ya mraba  ya eneo la 
Sakafu 

 
 
 
 

C. MAJENGO YA VIWANDA/MAGHARA/KARAKANA 
 
 

Ada ya kibali Tsh 80/= Kwa kila mita ya mraba  ya  eneo la sakafu 

Ada ya ukaguzi wa ramani, kiwanja, 
Nyaraka na ujenzi 

Tsh 200/= Kwa kila mita ya mraba  ya eneo la Sakafu 

 

D. MAJENGO YA GHOROFA 

Ada ya kibali 
 

(a) Tsh 60/= Kwa kila mita ya mraba  ya   
eneo la sakafu kwa kila gorofa 

Ada ya ukaguzi wa ramani, kiwanja, Nyaraka 
na ujenzi 

(a) Tsh 250/= Kwa kila mita ya mraba  
ya eneo la  Sakafu kwa kila gorofa 
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E: UZIO WA KUTA WA KUDUMU 
(i) MAENEO YA KUISHI 

 Ada ya kibali Tshs 150 /= Kwa kila meta ya urefu. 
 

 Ada ya Ukaguzi wa ramani, Nyaraka na ujenzi – Tsh 100 kwa meta 

 
 

 (ii)MAENEO YA BIASHARA 

 Ada ya kibali Tshs 200 /= Kwa  kila meta ya urefu. 
 

 Ada ya Ukaguzi wa ramani, Nyaraka na ujenzi Tshs120 kwa kila meta ya urefu 
 

 

 
                                 F: UZIO WAKATI WA [HOARDING] 

Ada ya kuweka uzio wakati wa ujenzi kwa 
muda usio zidi Mwezi mmoja 

Tshs.100/= kwa kila meta ya urefu. 

Ada ya kuweka uzio wakati wa ujenzi kwa 
muda usio pungua mwezi mmoja  na usio zidi 
miezi mitatu   

Tshs.150/= kwa kila meta ya urefu. 

Ada ya kuweka uzio wakati wa ujenzi kwa 
muda usio pungua miezi mitatu  na usio zidi 
miezi sita   

Tshs.200/= kwa kila meta ya urefu 

Ada ya kuweka uzio wakati wa ujenzi kwa 
muda usio pungua miezi sita  na usio zidi miezi 
kumi na miwili   

Tshs.400/= kwa kila meta ya urefu 

Ada ya kuweka uzio wakati wa ujenzi kwa kila 
muda utakao ongezeka baada miezi kumi na 
mbili kwa kila miezi mitatu 

Tshs 500/= kwa meta ya urefu 

 
G. UPANUZI [EXTENSION] NA UONGEZAJI WA JENGO JIPYA 

Kubadili ramani (plan alteration) au kuongeza 
(plan addition) 

12,000/= kwa jengo la chini na Tsh 50,000/= 
kwa gorofa 

 
 
ADA YA ZABUNI ZA HALMASHAURI 

1. Asilimia moja nukta tano (1.5%) ya gharama ya Mkataba 
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HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 
 

(Chini ya kifungu cha (26) 
 
Mimi …………………………………… wa S.L.P. …………, …………………………………. 

ninayefanya biashara ya ………………………………………………………………. ndani ya 
Halmashauri ya Mji Nzega, nakiri kutenda kosa la 
………………………………………………………………….. ikiwa ni kinyume na kifungu cha 
……………… cha Sheria ya Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji Nzega za Mwaka 
2017.  
 
 
Hivyo basi, kwa hiari yangu mwenyewe pasipo kushawishiwa na Mtu yeyote nakubali kulipa faini 

iliyoainishwaa kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi atatekeleza madaraka aliyopewa chini 
ya Kifungu cha 26 cha Sheria Ndogo hizi. 
 
 
Saini:       ………………………………………………... 

Mbele yangu:- 

Jina:        …………………………………………….….. 

Saini:       …………………………………………….….. 

 
MKURUGENZI WA MJI 

 

 

Nembo ya Halmashauri ya Mji  wa Nzega imebandikwa kwenye Sheria Ndogo 

hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Baraza la Madiwani 

uliofanyika tarehe 25 mwezi 10 Mwaka 2016. 

                                                        PHILEMON M. MAGESA, 

Mkurugenzi wa Mji,  

Halmashauri ya  Mji wa Nzega 
 

WILLIAM W. JOMANGA, 

Mwenyekiti  wa Halmashauri,  
Halmashauri ya  Mji wa Nzega 

 

                                 NAKUBALI 
 

Dodoma,             MHE. GEORGE  B. SIMBACHAWENE (MB.),            

13 Julai, 2017         Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
 


