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TANGAZO  LA  SERIKALI  NA.  315 la tarehe 25/08/2017 

(SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA, (MAMLAKA ZA MIJI)   

(SURA YA 288)  

_______ 
 

SHERIA NDOGO 

_______ 
 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89  

_______ 

 
SHERIA NDOGO ZA (MATUMIZI YA BARABARA) ZA   HALMASHAURI YA MJI NZEGA 

ZA MWAKA 2017 
 
Jina na mwanzo 
wa kuanza 
kutumika 

1.

  

Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za 

(Matumizi ya Barabara) za Halmashauri ya Mji Nzega 
za Mwaka 2017 na zitaanza kutumika baada ya 

kutangazwa katika Gazeti la Serikali. 

 
Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililopo 

chini ya mamlaka ya  Halmashauri ya Mji Nzega.  

 
 
Tafsiri. 
 

 
3. 

 
 Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale 

itakapoelezwa vinginevyo:- 
 

“Halmashauri”maana yake ni Halmashauri ya Mji 
Nzega;   

 

 “Kituo cha basi” maana yake ni kituo kilichotengwa 
mahsusi kwa ajili ya kuegesha mabasi yanayoshusha na 

kupakia abiria; 
 

“Kituo cha teksi” maana yake ni kituo kilichosajiliwa 
na   Halmashauri kwa ajili ya kuegesha teksi; 
 

 “Lori” maana yake ni gari yoyote ile ya kubeba mzigo 
yenye uzito  kuanzia tani tatu na nusu na kuendelea; 
 

“Chombo cha moto” maana yake ni gari, bajaji, 

pikipiki na chombo kingine chochote cha moto chenye 
kutumia magurudumu kinachotumia nishati ya Petroli, 

Dizeli au gesi au umeme; 
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“ Maegesho” maana yake ni sehemu yeyote 

iliyotengwa mahsusi na Halmashauri kwa ajii ya 
kuegesha vyombo ya moto; 

 

“Mkokoteni: maana yake chombo chochote kile chenye 

magurudumu kinachotumika kubeba mizigo ambacho 
hutembea kwa kusukumwa na binandamu au 

kukokokotwa na mnyama, itajumuisha guta; 

 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Mji Nzega;  

 
“Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote  

aliyeteuliwa  kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo 

hizi; 

 
“Mtaa” maana yake eneo lolote ndani ya Halmashauri 

ya Mji Nzega na inajumuisha barabara; 

 
“Teksi” maana yake ni gari yoyote iliyosajiriwa yenye 

uwezo wa kubeba abiria wasiozidi wanne inayotumika 

kufanya biashara ya kusafirisha watu; 
 

“Wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi cha 

watu, kampuni au shirika ambalo litakuwa limepewa 

mamlaka na Halmashauri ya kutekeleza Sheria Ndogo 
hizi kwa niaba ya Halmashauri. 

 
Maegesho 4.   (1) 

 

       

 

      (2) 

Ni marufuku kwa mtu yeyote kuegesha chombo 
cha moto au mkokoteni nje ya eneo lililotengwa 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

Halmashauri kwa kushirikiana na vyombo vingine 
itaweka alama za barabarani za kuonyesha sehemu 

iliyotengwa kwa ajili ya kuegesha vyombo vya 

moto au mkokoteni katika maeneo yote ndani ya 
Halmashauri. 
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Usajili wa  
teksi 

5.  (1) 

 
 

 

 (2) 

 
 

 

 (3) 
 

 

 
(4) 

 

 

 
     

(5) 

 
 

 

 
(6) 

 

 

     
 (7) 

 

 

Kila teksi itatakiwa kusajiliwa na Halmashauri 

kabla ya kuanza kufanya biashara ya kusafirisha 
abiria. 

 

Mmiliki wa teksi atahakikisha kwamba gari lake 

limekaguliwa na limelipiwa kodi zote zinazotakiwa 
na Serikali ikiwa ni pamoja na ada za Halmashauri. 

 

Ni wajibu  wa kila mmiliki wa teksi kuchora mstari 
wa kijani ubavuni mwa teksi, kuweka taa juu ya 

teksi yake (Noon lamp) na anuani kabla ya teksi 

kukaguliwa na kusajiliwa. 
 

Baada ya teksi kusajiliwa, Halmashauri itatoa 

namba na ubavuni na kuainisha kituo ambacho 

teski iliyosajiliwa itaegeshwa. 
 

Kila usajili wa teksi utadumu kwa muda wa mwaka 

mmoja, baada ya hapo mmiliki wa teksi 
atawajibika kurudia usajili wa teksi yake mwaka ni 

kipindi kati ya Julai hadi Juni. 

 
Teksi iliyosajiliwa endapo haitakuwepo kituoni 

kwa kipindi cha miezi mitatu mfululizo itafutiwa 

usajili. 

 
Ni marufuku kwa gari lolote lisilosajiliwa kufanya 

biashara ya teksi (Teksi Bubu). 

Usajili wa 

 vituo vya 
 teksi 

6 .   (1) 

 

 

 (2) 
 

 

 
       

(3) 

Halmashauri itatenga na kusajili maeneo rasmi kwa 

ajili ya kutumika kama vituo vya teksi. 

 

Halmashauri itabainisha idadi ya teksi 
zitakazoruhusiwa kuegeshwa katika kituo kimoja 

kwa wakati mmoja kwa kuzingatia ukubwa wa 

eneo husika. 
 

Ni marufuku kwa mtu yeyote kuegesha teksi 

mahali ambapo hapajatengwa rasmi kwa matumizi 
hayo. 
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Mikokoteni 7 . (1) 

 
 

       

(2) 

 
 

 

       
(3) 

 

 

Ni wajibu wa kila mwenye mkokoteni kuusajili 

mkokoteni wake kwenye Kata anayoegesha 
mkokoteni. 

 

Afisa Mtendaji wa Kata husika ataupatia namba 

mkokoteni huo na kuupangia eneo ambalo 
utatakiwa kuegeshwa ndani ya Kata husika. 

 

Kila mkokoteni utalipiwa ada  ya usajili kama   
itakavyopangwa   na Halmashauri. 

 

Barabara na 

uzito wa 
magari 

8. (1) 

 

 

 
 

        

(2) 

Kila barabara itakua na alama inayoonesha  uzito 

wa magari yanayoruhusiwa kupita katika barabara 

hiyo. Halmashauri itaweka katika kila barabara 

bango linaloonyesha uzito wa magari 
yanayoruhusiwa kupitishwa katika barabara hiyo. 

 

Hakuna lori na/au gari lolote litakalo ruhusiwa 
kupitishwa katika barabara yoyote iwapo uzito wa 

gari hilo utakuwa mkubwa kuliko uzito wa magari 

yaliyoruhusiwa kupitishwa katika barabara hiyo. 
 

Malori 9. (1) 

 

 
 

       (2) 

 
 

 
 

(3) 

 

  

Ni marufuku kwa lori au kontena lolote kuingia 

eneo lote la Halmashauri bila ya kupata idhini ya 

maandishi ya Halmashauri. 
 

Kibali kilichotolewa kitatumika kwa safari moja 

kwa siku moja kwa muda uliotajwa kwenye kibali 
na kwa barabara zitakazoainishwa ndani ya kibali 

hicho. 
 

Kibali cha kuingiza malori au makontena 
kitatolewa na Mkurugenzi baada ya kupokea 

maombi ya maandishi kutoka kwa mwombaji 

yakiainisha lengo la kuingiza lori au kontena katika 
eneo la Halmashauri  muda na mahali lori hilo 

linapokwenda. 

Uoshaji  wa 
 magari 

10. (1) 

 

 
 

       

Ni marufuku kwa mtu yeyote kuosha chombo cha 

moto eneo la barabara, hifadhi ya barabara au eneo 

la wazi ambalo halikutengwa kwa matumizi ya 
kuosha magari. 
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      (2) 

 
 

 

 

 
      

 

     (3) 
 

 

 
     (4) 

 

 

 
 

       

Mmiliki wa gari iliyovutwa kwa mujibu wa Sheria 

ndogo hizi atatakiwa kulipa faini iliyohainishwa 
chini ya Sheria Ndogo hizi na gharama za kuvuta 

gari pamoja na gharama ya kutunza gari hilo iwapo 

litatunzwa kwenye eneo la Halmashauri au 

kiwango cha gharama kitakachobainishwa na 
mmiliki wa eneo la kuhifadhi gari. 

 

Mtu yeyote atakayekutwa anaosha chombo cha 
moto eneo lisiloruhusiwa atakamatwa na 

kufikishwa kwenye vyombo vya Sheria. 

 
 Iwapo chombo cha moto kilichovutwa kwa mujibu wa 

Sheria  Ndogo hizi kitakaa katika ofisi za Halmashauri 

kwa muda wa siku kumi na nne bila ya kuchukuliwa na 

mmiliki wake,  Halmashauri itakiuza chombo hicho 
kwa mnada baada ya kupata  kibali kutoka 

mahakamani ili kufidia gharama zake na kiasi cha 

fedha kitakachobaki atarudishiwa mmiliki wa chombo. 
 

Ufungaji wa  
barabara 

11. Ni marufuku kwa mtu yeyote kufunga barabara 

kwa ajili ya sherehe, msiba au shughuli nyingine 
yoyote ile bila kibali cha maandishi kutoka kwa 

Mkurugenzi. 

 
Uwekaji wa 
vifaa vya 
 ujenzi  
barabarani 

12. Ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka au kumwaga 
vifaa vya ujenzi kama kokoto, mchanga, kifusi, 

mawe na vifaa vinginevyo vya ujenzi kwenye 

barabara, hifadhi ya barabara au eneo 
lisiloruhusiwa bila ya idhini ya maandishi ya 

Mkurugenzi. 

 
Kukata  
barabara 

13. (1) 
 

 

 
 

 

 
        

      (2) 

Ni marufuku kwa mtu yeyote kukata barabara kwa 
ajili ya kupitisha mabomba ya maji, nyaya za 

umeme, simu au shughuli nyingine yoyote ile bila 

ya kibali cha maandishi kutoka kwa Mkurugenzi 
na kulipia ada ya kukata barabara kama 

inavyooneshwa katika Jedwali la kwanza katika 

Sheria Ndogo hizi. 
 

Kibali cha kukata barabara kitadumu kwa muda wa 

siku saba na baada ya hapo endapo muombaji 

atashindwa kurekebisha eneo lililokatwa na 
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kurejesha barabara katika hali ya awali 

atachukuliwa hatua za kisheria.  
 

Makosa na 
Adhabu 
 
 

 
 

 

 
 

 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 

 
 

 

 
 

 

 

 
 

14. (1) 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 

 
 

 

 
 

 

 

 
            

           

             
       

 

 
 

 

 

   

Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo:- 
 

(a) Ataegesha chombo cha moto katika sehemu 
isiyoruhusiwa; 

 

(b) Atafanya biashara ya teksi kwa kutumia gari 

ambayo haijasajiliwa au ataegesha teksi 
kwenye eneo ambalo sio kituo cha teksi; 

 

(c) Ataendesha mkokoteni ambao haujasajiliwa; 
 

(d) Ataendesha mkokoteni katika barabara ambayo 

haijaruhusiwa; 

 
(e) Ataingiza  lori au kontena katika eneo la 

Halmashauri bila kibali; 

 
(f) Ataosha chombo cha moto katika eneo la 

barabara, hifadhi ya barabara au eneo la wazi 

ambalo matumizi yake siyo ya kuoshea 
magari; 

 

(g) Atafunga barabara kwa shughuli za sherehe, 

msiba au shughuli nyingine yoyote bila kibali 
cha maandishi kutoka kwa Mkurugenzi; 

 

(h) Atakata barabara bila kibali cha maandishi 
kutoka  kwa Mkurugenzi; 

 

(i) Ataweka au kumwaga vifaa vya ujenzi kwenye 
barabara, hifadhi ya barabara au eneo 

lisiloruhisiwa; 

 

(j) Atamzuia Afisa au Wakala wa Halmashauri 
kutekeleza majukumu yake chini ya Sheria 

ndogo hizi; 
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     (2)                        Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya 

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na 
akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi 

elfu hamsini (50,000/=), au kifungo kisichozidi miezi 

kumi na mbili jela au adhabu zote mbili kwa pamoja 

yaani faini na kifungo. 
 

Uwezo wa 
 Kufifilisha 
 Kosa. 

 

15.      

 
 

 

               

 

Mkurugenzi anaweza kumtoza faini isiyozidi shilingi 

elfu thelathini (30,000/=)  mtu yeyote aliyetenda kosa 
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi iwapo mkosaji 

atakiri kosa hilo kwa hiari yake mwenyewe na kujaza 

fomu maalumu na atapewa stakabadhi mara baada ya 
kulipa faini. 

 

 

 
______ 

 

JEDWALI 

______ 

 

Limetungwa chini ya kifungu cha 13(1) 

 
 

ADA YA KUKATA BARABARA 

 

(i) Tsh.200,000/=....................... kwa kila mita kwa barabara ya lami 

 

 (ii) Tsh. 15,000/=....................kwa kila mita kwa barabara ya vumbi  
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______ 
 

JEDWALI LA PILI 

______ 

 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA          

(Chini ya kifungu cha 15)        

                         

 

Nembo ya Halmashauri ya Mji  wa Nzega limebandikwa kwenye Sheria Ndogo 

hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Baraza la Madiwani 

uliofanyika tarehe 25 mwezi 10 Mwaka 2016. 

                                                        PHILEMON M. MAGESA, 

Mkurugenzi wa Mji,  

Halmashauri ya  Mji wa Nzega 

 
WILLIAM W. JOMANGA, 

Mwenyekit wa Halmashauri,  

Halmashauri ya  Mji wa Nzega 
 

                                 NAKUBALI 

 
Dodoma,             MHE. GEORGE  B. SIMBACHAWENE (MB.),            

13 Julai, 2017         Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - TAMISEMI 

Mimi …………………………… wa S.L.P. …………, …………………………………. 

Nimekiri kwa hiari yangu mwenyewe kuwa nimetenda kosa la ………………………… 

katika Eneo la Halmashauri ya Mji Nzega kosa ambalo ni kinyume na  na kifungu cha 

……………… cha Sheria ya Ndogo za ( Matumizi ya Barabara) za Halmashauri ya Mji 

wa Nzega  za Mwaka 2017. 

 

Kwa hiyo, Kwa hiari yangu mwenyewe pasipo kushawishiwa na mtu yeyote nakubali 

kulipa faini iliyoainishwa kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi atatekeleza 

madaraka aliyopewa chini ya Kifungu cha 15 cha Sheria Ndogo hizi. 

 

Saini:………………………………………………... 

 

Mbele yangu:- 

Jina:……………………………………………. 

Saini:…………………………………………… 

Wadhifa:  ……………………………………… 


